[Văn 12] Nghị luận câu nói: "Ước mơ không phải cái gì có sẵn, cũng không phải cái gì không thể có".

C

curt99

L

lc98

Mình chỉ đưa ra gợi ý bạn dựa vào mà viết thành bài hoàn chỉnh nhé:
1/ Giới thiệu ngắn gọn về Lỗ Tấn và những phát biểu sâu sắc triết lý, trong đó có ý kiến về ước mơ.
2/ Giải thích khái niệm ước mơ, phân biệt ước mơ và ảo vọng.
3/ Bình luận
a/ Trong cuộc đời con người cần phải biết ước mơ nhưng quan trọng phấn đấu hiện thực hoá ước mơ, cố gắng vượt lên chính mình để thực hiện ao ước
b/ Ý kiến trên đề cao nỗ lực vượt khó của cá nhân, ca ngợi khát vọng biến cái không thể thành cái có thể
c/ Cá nhân với ý chí và quyết tâm chưa đủ, cần có sự giúp đỡ của cộng đồng sẽ đủ điều kiện thực hiện ước mơ mơ đẹp .
4/Bài học nhận thức và hành động, phải biết nuôi dưỡng những ước mơ không chỉ cho cá nhân mà còn vì cộng đồng, hãy làm những gì tốt đẹp cho mọi người .

P

pokemon_011

các bạn làm theo ý này nhé:
- “Ước mơ là những khát khao, mong muốn, là hoài bão của con người. Đây là khái niệm trừu tượng và vì thế nó không phải là thứ gì đó luôn có sẵn trong cuộc sống của mỗi con người”.

- “Con người cần phải biết ước mơ nhưng quan trọng hơn là không chỉ mơ ước mà phải biết hành động để biến ước mơ thành hiện thực”.

- “Trong cuộc đời mỗi con người, ai cũng có ước mơ nhưng cũng không phải ai cũng thực hiện được ước mơ một cách dễ dàng. Vì thế mỗi chúng ta phải cố gắng vươn lên, vượt lên chính mình để thực hiện được điều ao ước của mình dù là nhỏ nhoi đi chăng nữa”.

D

death19972000

Mình xin bổ sung thêm một chút.
Bạn nên đưa thêm luận điểm về quan điểm sống, cũng như nhân sinh quan của một con người khi người ta có một ước mơ nào đó.
Tại sao lại tồn tại ước mơ?
Phải là một con người như thế nào thì mới có được những ước mơ.
Phần giải thích thế nào là "ước mơ" theo mình thì "ước mơ" phải được hiểu theo nghĩa tích cực bao gồm lý tưởng và ý chí con người với những khát vọng tiến bộ.
Bạn cũng nên lồng ghép thêm một số những tấm gương nói về những ước mơ cao đẹp và bạn cũng có thể nói ngắn gọn về hành trình người ta thực hiện ước mơ của chính mình để biến nó thành hiện thực.

Top Bottom