[Văn 12] Đi và dừng lại

C

conu

Em có thể tưởng tượng, cuộc đời con người giống như 1 hành trình không ngừng, chúng ta luôn phải tiến về phía trước, phải vượt qua nhiều biến cố thăng trầm của cuộc đời, nhưng đôi lúc chúng ta cũng phải có những phút dừng lại để nghỉ chân. Đi để biết mình còn tồn tại trong cõi sống, và dừng lại để tìm về những phút tĩnh lặng trong tâm hồn.
Quy luật đó đúng với hầu hết mọi công việc mà con người phải vượt qua, trên con đường chinh phục ước mơ của mình, chúng ta phải đi, nhưng có những lúc ta lầm đường lạc lối, chúng ta cần dừng lại để suy tính, để nhìn lại con đường đã qua và tìm ra 1 hướng đi đúng đắn...

H

happinessforyou

ai ra đề này mà hay quá vậy :)
Đi và dừng lại không chỉ như anh conu nói .
Có thể nhìn theo nhiều góc cạnh . Anh ấy nói một cái rồi , tớ nói cái khác nha :D
Khi con người ta đi nhiều , tâm hồn sẽ rộng lớn hơn , sâu sắc hơn ...
Thế nhưng đi , sẽ đồng nghĩa với việc đương đầu với những thử thách mới từ cuộc sống , giống như , những sóng gió của đời người khiến tâm hồn ta trưởng thành . Nhưng trong bộn bề lo toan cuộc sống , trong những xô bồ của xã hội , mỗi con người phải chọn cho mình điểm dừng nhất định , để giữ cho tâm hồn thanh thản , cho mình một khoảng lặng riêng . Điểm dừng ấy có thể là những bến đỗ trên con đường ta đang đi , hoặc cũng có thể là bến đỗ duy nhất , nơi ta tin tưởng và yêu thương tuyệt đối . Tùy mỗi người . Đi và dừng lại là một quy luật . Bởi con người ta , nếu chỉ đi mà không dừng , sẽ có những lúc thấy mình lạc lõng , cô đơn và không thể đủ sức để bước tiếp , giống như cần một điểm dừng để nâng mình lên cao :D Còn nếu không bao giờ đi mà chỉ dừng lại , con người ta sẽ chỉ sống trong thế giới của riêng mình , sẽ trở nên ích kỉ và vô tâm . Vì thế , đi và dừng phải là một sự phối hợp đều đặn và đúng đắn , để giúp con người ta hoàn thiện bản thân trên những bước đừơng đời !
Hề hề , đấy , tớ mà phải làm đề này thì sẽ khai triển kiểu đó , tùy bạn :D

A

aapp

đi và dừng lại, theo tớ để triển khai đề này trước hết cần giải thích thế nào là đi và dừng lại. đi thì ai chả bít, đó là hành động di chuyển của con người. còn dừng lại là khi con người đi mỏi rồi hoặc đến nơi cần đến thì người ta cần dừng lại. tất nhiên ko chỉ dừng lại ở đó, cần phải hiểu sâu xa hơn. con người ta để tồn tại trong cuộc sống này phải luôn luôn đi về phía trước, tức là phải làm mọi việc để có một tương lai, đi tới tương lai. hay nói cách khác chính là lao động. con người phải sống bắt kịp với thời đại, đi cùng thời đại, có như vậy mới ko bị thụt lùi, mới có thể tồn tại trong xã hội này. như thế cũng có nghĩa là phải đi. nhưng đi thế nào mới là điều quan trọng, mỗi người đi theo cách của riêng mình, chọn con đường riêng của mình, thế nhưng ko phải con đường nào cũng tới đích, cách đi của mọt số người thậm trí còn trái pháp luật, điều này là ko thể chấp nhận được, cho dù họ kiếm được nhiều tiền nhưng đó ko phải là thành công mà chính là thất bại. còn dừng lại, con người ta ko phải lúc nào cũng chăm chăm làm việc mà ko để ý gì đến xung quanh, những con người ấy tất sẽ ko làm việc đựơc hiệu quả, trong quá trình đi, con người cần phải có những phút dừng lại để nghĩ về những gì mình đã làm được để rút ra kinh nghiệm xem mình đã làm đúng hay sai, làm tốt hay chưa tốt, để còn phát huy cho lần đi tiếp của mình, để ko lấn sâu vào cái sai, tìm ra cách đi đúng đắn. dừng lại còn để xem mình cần phải làm gì tiếp theo, mình cần cái gì, mình đã có gì và mình phải làm gì để đạt được nó, từ đó định hướng cho bước đi của mình. tuy nhiên, ko được dừng lại quá lâu, vì nếu dừng lại quá lâu, ta sẽ bị lạc hậu sao với thời đại, điều tất yếu là ta ko thể đi kịp mọi người, nhất là dừng lại quá lâu ta dễ sa vào quá khứ, sống với quá khứ, với vinh quang xa xưa,rất chi là nguy hiểm:)>-

C

congchualolem_b

em thì nghĩ rằng, đi là hành trình của cuộc đời như anh conu nói,tuy nhiên nó cũng có thể hiểu theo cách khác cũng gần gần như thế.Đi là làm,là sống,là tồn tại,đi cũng có nghĩa bản thân đang bị xóay vào bể khổ của cuộc sống,sống k chỉ vui mà còn khổ đau và đầy nghịch lí.Khi con ng đã đi trên đường đời nghĩa là họ đang dấn thân,mạo hiểm và phiêu lưu vào nơi kì bí nhất của thế giới.Con ng vẫn đi nhưng k biết mình đã đi tới đâu,mình sống mà đã làm đc gì,chủ yếu họ chỉ say mê điên cuồng và nhắm thẳng mà đi,họ k thèm nhìn lại,chính vì thế họ k nhận ra mình đã sai lầm chỗ nào hay đúng chỗ nào.Và rồi đến 1 lúc nào đó,trên con đường kia,họ lại thức tỉnh,nhưng có vẻ đến lúc dừng lại cũng là lúc họ bất lực trước cuộc sống,khi ấy họ chỉ có thể nghỉ ngơi và suy ngẫm lại chặng đường vừa qua.Ngòai ra như anh (chị) ở trên đã nói,lúc ta dừng lại còn có thể là lúc tâm hồn ta rộng mở,lúc ấy mảnh nhỏ mong manh trong ng ta bị lay động,ta như bị tách ra vòng xoáy trong giây lát để đưa tâm hồn mình hòa vào tâm hồn ng khác.Rồi lại tiếp tục cuộc hành trình.Mỗi ng ai cũng phải “đi” và sẽ phải “dừng lại”,đó đã là một quy luật ,quy luật ấy là lẽ hỉên nhiên,sống và làm việc ,hưởng thụ,sai lầm,đúng đắn…rồi cũng phải chấm dứt,ta tồn tại rồi cũng giã từ.Câu nói có thể như 1 lời nhắc nhở,thức tỉnh những ng u mê,đã bị rơi vào chính tâm của cơn lốc đời mà vẫn chưa ngộ ra đc,họ đang sai lầm và k nhận ra sai lầm,chính vì thế đã đến lúc họ “dừng lại”để ngẫm lại,và xem thử mình nên đi thế nào trên đọan đừong tiếp theo và “dừng lại”ra sao để cho thật đúng đắn.

T

tranquang

Mình có một đề thế này: "Đi và dừng lại", làm 1 bài văn nghị luận về 4 từ đó

>>> Cái đề hay khiến không thể không xen vào mấy lời! ^^

Anh nghĩ thế này, với cái đề kiểu nghị luận như thế thì cần giải quyết được những vấn đề sau:

1. Định nghĩa và giải thích về việc "ĐI"
- Đi là gì? Nghĩa đen và nghĩa bóng?
- Đi đâu?
- Đi như thế nào?

2. Dừng lại:
- Dừng lại là gì?
- Dừng lại ở đâu? Và dừng lại như thế nào?
- Dừng lại là tốt hay là xấu?

3. Mối quan hệ biện chứng giữa "ĐI" và "DỪNG LẠI"
- Đi là đến. Đi đúng cách là đi biết có điểm dừng
- Dừng lại giống như một khoảng lặng cho mỗi con người trong từng giai đoạn của cuộc đời mình. Cứ đi và đi, bạn sẽ cuốn phăng hoặc bỏ quên nhiều giá trị về tình thương cũng như xúc cảm của chính mình...

4. Bài học cho bản thân mình!

>>> Anh xin góp vài ý kiến vậy... Các đồng chí khác cho thêm ý kiến nhé!

C

congchualolem_b

trình tự làm bài thì em k thắc mắc
nhưng theo anh ở đây "đi" là gì,"dừng lại"là gì?tạo sao phải đi và dừng lại chứ,nó có liên quan gì đến mỗi con ng
anh Phát thử nói cho em học hỏi chút ạ :D

T

tranquang

trình tự làm bài thì em k thắc mắc
nhưng theo anh ở đây "đi" là gì,"dừng lại"là gì?tạo sao phải đi và dừng lại chứ,nó có liên quan gì đến mỗi con ng
anh Phát thử nói cho em học hỏi chút ạ :D

Theo anh nghĩ thế này,
1. Đi: Theo một nghĩa tượng trưng là tất cả những việc chúng ta làm để trưởng thành theo thời gian.
Đi là khi chúng ta học tập; đi là khi chúng ta hoạt động tình nguyện; đi là khi chúng ta tham gia hoạt động xã hội...
Đi tức là ta vận động cả về thể xác lẫn tư duy >>> Chợt nhớ câu nói nổi tiếng trong vở kịch Hamlet của Shakespeare "To be or not to be, that's a question'' - Tồn tại hay không tồn tại? - Tôi tư duy nghĩa là tôi tồn tại. Và chừng đó đủ để giải thích tại sao chúng ta cần "ĐI", đúng không em?

2. Còn vì sao phải dừng lại ư? Dừng lại để giành cho mình khoảng lặng và suy nghĩ về những điều ta đã làm, ta đang có... Hơn thế nữa, "DỪNG LẠI" giống như khoảng thời gian để mỗi chúng ta tổng kết một quá trình vậy.
Hãy thử đăt câu hỏi ngược lại. Nếu cứ đi và đi thì chúng ta sẽ thế nào? Sẽ chùn chân, mỏi gối; sẽ không biết ta đi đâu và đi để làm gì; sẽ không biết đi lần trước và đi lần này được gì và mất gì? ....
Cũng có thể nói: Thời gian khi ta dừng lại như một cuộc chuẩn bị để đi tiếp...

Anh nghĩ như vậy^^

S

seagirl_41119

Trong mọi lĩnh vực của cuộc sống ta đều có những lúc băn khoăn tự hỏi bản thân:nên dừng lại tại đây hay đi tiếp?
Vậy biểu hiện của nó như thế nào nhỉ?????
Đi trên đường và tự hỏi đi tiếp hay thôi,hok đi nữa??????
Trong tình yêu:nên tiếp tục hay dừng lại ở đây ;à wa' đủ rồi??????/
Trong học tập:Nên dừng bài học ở đây hay tiếp tục học cho đến khi hoàn toàn nắm chắc nó,
....
Qua đây,ta thấy "đi" không chỉ là bước đến ,hok chỉ là hành động đc tiến hành bằng chân,mà nó là sự tiếp tục làm một việc j đó,là phương thức để ta thành công ,để ta tiến tới đc tương lai
Vậy ngược lại của "đi" là dừng lại",liệu có phải "dừng lại" là hok thể thành công,hok thể tới đc tương lai?????
Dừng lại để suy ngẫm về quá khứ,về những j ta đã trải wa,coi nó là kinh nghiệm sống,
Dừng lại để xem xét nếu tiếp tục sẽ có kết quả ra sao
dừng lại để biết việc ta đang làm đã thất bại chỗ nào,thành công chỗ nào
Dừng lại hok có nghĩa là thất bại,là thua cuộc,mà dừng để có thể chiến thắng, thành công,chỉ cần ta biết dừng lại đúng lúc đúng chỗ,bít những j ta đang làm và đang cần,sự dừng lại để cho ta một câu trả lời "đi tiếp đc j"
Đi tiếp để có lúc dừng lại suy ngẫm về những j ta đã đi

.......

Đi và dừng lại có mối wan hệ mật thiết,hok thể nói cái nào là đúng đắn hơn cái nào mà phải tuỳ vào từng hoàn cảnh nhưng mỗi khi nghĩ tới một trong 2 cái thì ta phải nghĩ đến cả cái còn lại mới có thể đưa ra quyết định đúng đắn!!!!!!!!!

C

conu

Phải nói là 1 đề hay như đề văn trên đã thu hút được sự quan tâm, phát huy được sức sáng tạo và suy nghĩ có chiều sâu của mọi người. Giá như các thầy cô và bộ giáo dục ra được thật nhiều đề hay như thế thì tốt biết mấy.
Từ 1 chủ đề, mọi người đã phân tích ra theo cách nghĩ của mình, và đã có rất nhiều ý kiến được đưa ra dù giống dù ko giống nhau, nó cho ta hiểu cách giải quyết 1 đề văn rất phong phú, đa dạng.
Mọi người cứ đóng góp thêm nhiều ý kiến nữa đi, ai phát hiện thêm điều gì mới thì hãy post lên đây để chúng ta cùng thảo luận. thanks.

Last edited by a moderator:
H

happinessforyou

hôm nay em đã đi , đi mãi , đi mãi ...
Đi chỉ để đi thế thôi , em không biết em đang đi đâu , đi tìm điều gì :)
Đơn giản là đi thẳng về phía trước ...

Em nghĩ rằng , những bước chân sẽ đưa em đến nơi bình yên nhất , cho em thoát khỏi những muộn phiền ...
Dòng xe máy , xe đạp nhanh hơn em ...
Em thấy mình châm ... Nhưng em thích thế , dù gì thì em cũng đang đi ...
Có lúc , như một điều gì thôi thúc mãnh liệt ... Em lao về phía trước , chạy thật nhanh như muốn bỏ trốn ...
Chạy thôi mà :) ...
Chạy để cảm thấy sức mình cso thể nhanh hơn người khác , để tự mình cho mình sức lực tiếp tục tiến lên ...
Chạy để quên hết đi những giọt nước mắt lăn dài trong tim ...
Chạy để gió xoa dịu vết thương trong tâm hồn .
Tâm hồn em , lúc ấy , cần lắm một cơn gió như thế ... và chạy khiến em có được gió :)

Nhưng chạy mệt quá rồi , em muốn mình chạy tiếp ...
Chỉ có điều sức em chịu không nổi ...
Dừng lại thôi ...

Và ... dừng lại ... khiến em thấy tâm hồn mình nhẹ tênh :)

Không phải văn nghị luận , nhưng đây là một cảm xúc về chủ đề này , hehe , hi vọng được chia sẻ với mọi người :)

C

congchualolem_b

ngoài những nghĩa đã nói thì "đi và dừng lại"còn có nghĩa nào nữa k các anh chị
theo em nghĩ,văn học k có 1 nghĩa ẩn mà còn nhiều nữa
anh chị thử nói cho em tham khảo với :D

H

happinessforyou

Tớ nghĩ , đi và dừng lại , có thể hiểu theo một cách này .
Không nhất thiết , là phải dừng lại , rồi đi tiếp , hay đi rồi dừng lại .
Bạn có bao giờ nghĩ , đi và dừng lại luôn luôn song hành không ?
Giống như , bạn đang theo đuổi một việc gì đó , nhưng lại không thể tiếp tục , bạn lại làm một việc khác . Ví dụ thế nhé ! Rõ ràng , bạn vẫn đi tiếp cuộc đời bạn , nhưng là đi một con đường khác , còn với con đường trước đó , chẳng phải là , bạn đã dừng lại đó sao ? kể cả khi , bạn dừng tất cả , và không làm gì , thì cũng là , bạn đang đi vào thế giới riêng bạn , và dừng lại trên con đường chạy đua với cuộc đời ! Hay , bạn nói : " cả cuộc đời tôi luôn đi một con đường , tôi không bao giờ dừng lại " Nhầm rồi bạn ạ , cuộc sống có muôn ngã rẽ , có bao nhiêu việc phải làm , bạn có chắc mình làm được hết tất cả không ? Sự quan tâm của bạn , dù có rộng lớn , cũng vẫn có giới hạn của nó . Và điều đó đồng nghĩa với việc , bạn đang dừng lại ở đâu đó trên một con đường nào đó . Hoặc cũng có thể , bạn không bao giờ đi trên con đường ấy , dù nó tồn tại trng cuộc đời bạn . Có nghĩa là , bạn dừng ngay ở vạch xuất phát , với thời hạn là vĩnh viễn !
Bạn thấy đấy , ở một góc của cuộc sống , bạn đang đi , và ở một góc khác , thì bạn lại đang dừng lại đấy chứ :)
Hãy đi và dừng lại sao cho cuộc sống của bạn , không có góc nào dở dang , không có góc nào nham nhở , để bạn thấy , cuộc đời đẹp ở nhiều khía cạnh , chứ không chỉ là một mặt phẳng !
Hoặc bạn cũng hãy chọn cho mình , một con đường để trọn vẹn cả cuộc đời . Nhưng đó là nếu : bạn chấp nhận , dừng lại ở hầu hết những con đường khác !
Bạn chọn cách nào để đi và dừng lại cho cuộc đời mình , cái này tùy ỏ bạn thôi ! :)

B

bjbj_1210

Vậy là dừng lại để tiến đến cái mới đúng hok ạ?????????????????????????
Em thấy đi và dừng lại đúng là mật thiết thật
Thanks chị cái vậy

Top Bottom