Văn [Văn 10] Phân chia thời gian và bố cục khi thi HSG

haiyen10602

Học sinh
Thành viên
21 Tháng chín 2017
106
143
46
Hà Nam
NEU (Dream)
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình sắp thi HSG Ngữ Văn. Cấu trúc đề thi gồm: Đọc hiểu, NLXH, NLVH. Trong đó bài NLXH là 600 chữ. NLVH thì có cả phần lí luận nữa.
Vậy phân chia thời gian thế nào cho hợp lí? Mình thi 180 phút nhé.
Mọi người chia thời gian và chia cả lượng dòng phù hợp cho từng phần trong bài nhé.
Ví dụ như phần giải thích, phần lí luận, phần chứng minh, phần đánh giá mở rộng...
P/s: cô mình bảo NLXH viết khoảng 1 mặt rưỡi thế thì chia ntn?

• Like
Reactions: baochau1112

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Mình sắp thi HSG Ngữ Văn. Cấu trúc đề thi gồm: Đọc hiểu, NLXH, NLVH. Trong đó bài NLXH là 600 chữ. NLVH thì có cả phần lí luận nữa.
Mọi người chia thời gian và chia cả lượng dòng phù hợp cho từng phần trong bài nhé.
Ví dụ như phần giải thích, phần lí luận, phần chứng minh, phần đánh giá mở rộng...
Cái này là kinh nghiệm của chị trong mỗi lần khảo sát ké ở đội bồi dưỡng. Em có thể tham khảo nhé :D
Thứ nhất về phần đọc hiểu thường là dạng cho điểm. Học thật kĩ lý thuyết và luyện chắc vài đề là em sẽ ko sợ phần này nữa. Phần này làm nhanh. Từ 15-20ph là quá ok rồi
Thứ hai về phần NLXH, em nên xác định luận điểm chính của bài. Gạch nhanh những ý chính sẽ triển khai vào. Dĩ nhiên là phải có định hướng dẫn chứng nữa. Cuối cùng là cứ viết theo cách nghĩ của em thôi. Phần này ảnh hưởng khá nặng nên để tầm hơn 40ph nhưng dưới 50ph tùy vào phần đọc hiểu nữa. Nhớ kiểm tra lỗi chính tả khi viết xong. Vì nhiều lúc xong phần NLVH ko kịp để quay lại đâu
Cuối cùng là dành trọn bộ thời gian viết NLVH em nhé. Còn 15ph nếu chưa xong bài hãy viết nhanh bố cục còn thiếu. Nhất là phải có cái kết bài đấy !!!
P/s: Chúc em có 1 kì thi thành công :)

• Like
Reactions: haiyen10602

haiyen10602

Học sinh
Thành viên
21 Tháng chín 2017
106
143
46
Hà Nam
NEU (Dream)
Cái này là kinh nghiệm của chị trong mỗi lần khảo sát ké ở đội bồi dưỡng. Em có thể tham khảo nhé :D
Thứ nhất về phần đọc hiểu thường là dạng cho điểm. Học thật kĩ lý thuyết và luyện chắc vài đề là em sẽ ko sợ phần này nữa. Phần này làm nhanh. Từ 15-20ph là quá ok rồi
Thứ hai về phần NLXH, em nên xác định luận điểm chính của bài. Gạch nhanh những ý chính sẽ triển khai vào. Dĩ nhiên là phải có định hướng dẫn chứng nữa. Cuối cùng là cứ viết theo cách nghĩ của em thôi. Phần này ảnh hưởng khá nặng nên để tầm hơn 40ph nhưng dưới 50ph tùy vào phần đọc hiểu nữa. Nhớ kiểm tra lỗi chính tả khi viết xong. Vì nhiều lúc xong phần NLVH ko kịp để quay lại đâu
Cuối cùng là dành trọn bộ thời gian viết NLVH em nhé. Còn 15ph nếu chưa xong bài hãy viết nhanh bố cục còn thiếu. Nhất là phải có cái kết bài đấy !!!
P/s: Chúc em có 1 kì thi thành công :)
Phần đọc hiểu 15 - 20 phút thôi á chị? Liệu có đủ không ạ?
Còn phần NLXH nữa, nên chia số dòng mỗi đoạn như thế nào ạ? (Tất cả là 600 chữ - khoảng 1,5 trang)
P/s: chị nhận ra em không? Em là @Ye Ye nhé:)

• Like
Reactions: baochau1112

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Phần đọc hiểu 15 - 20 phút thôi á chị? Liệu có đủ không ạ?
Còn phần NLXH nữa, nên chia số dòng mỗi đoạn như thế nào ạ?
P/s: chị nhận ra em không? Em là @Ye Ye nhé:)
Nhận ra chứ :) Ngay khi thấy NEU :)
Đủ em ạ. Nếu em đã luyện nhiều đề và thông thạo các dạng câu hỏi, cắt nghĩa ngữ liệu đọc hiểu. Chủ yếu chỉ cần chỉnh sửa câu kéo thôi. Chứ vô phòng thi gần như là phản xạ, nếu em mà phải động não suy nghĩ, tức là em đã thất bại 1 nửa rồi
Về NLXH, cái này tùy em ạ. Tùy vào cái định hướng của mỗi bài. Nhưng nên là 1 câu mở đoạn, 1 câu kết đoạn, 2-3 câu phát triển ý là được. Nếu ko, gấp chỉ cần 3 câu trong 1 đoạn là đủ rồi em (đủ ý và diễn đạt ổn ấy)

• Like

haiyen10602

Học sinh
Thành viên
21 Tháng chín 2017
106
143
46
Hà Nam
NEU (Dream)
Nhận ra chứ :) Ngay khi thấy NEU :)
Đủ em ạ. Nếu em đã luyện nhiều đề và thông thạo các dạng câu hỏi, cắt nghĩa ngữ liệu đọc hiểu. Chủ yếu chỉ cần chỉnh sửa câu kéo thôi. Chứ vô phòng thi gần như là phản xạ, nếu em mà phải động não suy nghĩ, tức là em đã thất bại 1 nửa rồi
Về NLXH, cái này tùy em ạ. Tùy vào cái định hướng của mỗi bài. Nhưng nên là 1 câu mở đoạn, 1 câu kết đoạn, 2-3 câu phát triển ý là được. Nếu ko, gấp chỉ cần 3 câu trong 1 đoạn là đủ rồi em (đủ ý và diễn đạt ổn ấy)
NLXH viết thành bài mà chị
Không phải đoạn

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
NLXH viết thành bài mà chị
Không phải đoạn
Hì, thì là 1 bài mà. Chứ có ai đời 1 đoạn 3 câu mà đủ sức chứa 600 chữ đâu em :D Ý là 1 bài NLXH, em phân ra làm nhiều đoạn và mỗi đoạn thì như ý chị nói trên là tương đối ổn rồi. Quan trọng là kĩ năng viết của em ấy. Còn canh thời gian, canh từng đoạn, từng chữ ko ảnh hưởng quá nhiều đến việc thầy cô chấm ^^
P/s: Đủ bố cục là có điểm, ko đủ mất trọn bài đó

• Like

haiyen10602

Học sinh
Thành viên
21 Tháng chín 2017
106
143
46
Hà Nam
NEU (Dream)
Cái lúc em ấn "Gửi trả lời" rồi em mới nghĩ ra ý của chị:D
À, phần lí luận văn học nên làm dài bao nhiêu chị Châu?
Hì, thì là 1 bài mà. Chứ có ai đời 1 đoạn 3 câu mà đủ sức chứa 600 chữ đâu em :D Ý là 1 bài NLXH, em phân ra làm nhiều đoạn và mỗi đoạn thì như ý chị nói trên là tương đối ổn rồi. Quan trọng là kĩ năng viết của em ấy. Còn canh thời gian, canh từng đoạn, từng chữ ko ảnh hưởng quá nhiều đến việc thầy cô chấm ^^
P/s: Đủ bố cục là có điểm, ko đủ mất trọn bài đó

• Like
Reactions: Anh Đăng

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Cái lúc em ấn "Gửi trả lời" rồi em mới nghĩ ra ý của chị:D
À, phần lí luận văn học nên làm dài bao nhiêu chị Châu?
Tùy em ạ. Tùy vào cái bài nó yêu cầu gì nữa. Nếu là nhận định về câu nói của nhà văn nhà thơ thì dài hơn mức bình thường. Còn nếu là về giá trị của thơ, văn xuôi thì tầm hơn 1 trang là được. Nhưng mà với cái đề này, thì phải ứng dụng lí luận văn học xuyên suốt cả bài phân tích, bình giảng, v.v nữa cơ ^^

• Like

ledoanphuonguyen

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng năm 2017
1,986
1,515
294
Theo kinh nghiệm đã có thi hsg văn năm lớp 9, thì:
- Đọc hiểu: Thường thì thầy cô khuyên phần này nên làm trong 20-25', chậm nhất là 30'
NLXH thì viết tầm trong vòng 1h (ít hơn càng tốt)
Còn thời gian còn lại là viết NLVH.
P.s: Chủ yếu viết hay là đủ, không cần viết dài đâu :D
Thi tốt!

• Like
Top Bottom