[Văn 10] bài viết số 3!!! HELP

S

seagirl_41119

Bạn muốn giúp thế nào???????Một số gợi ý ,một dàn bài chi tiết hay là một bài văn mẫu??????
Nếu là văn mẫu thì e không hay đâu.Nếu là gợi ý thì có nhiều đấy!!!!!!!!

M

matdecha

Vâng!! Bạn có thể cho mình dàn ý chi tiết đuợc ko!! Vì ngày mai phải nộp bài rồi!!! Nếu bạn có thể thì cám ơn bạn nhìu lắm!!!

C

congchualolem_b

Bài ni k khó bn àh....bn dựa vào cốt truyện và thay đổi ngôi kể là đc....bn sử dụng ngôi thứ nhất....lời kể thể hiện tâm trạng của nv, bn có thể dựa vào tính cách của Cám để chọn lời kể cho phù hợp....kái ni phụ thuộc vào trí tưởng tượng của bn...chủ yếu dựa vào cốt truyện và thay đổi chút thôi bn àh....

S

seagirl_41119

Đúng,chủ yếu dùng trí tưởng tượng thui bạn ah
Cám sẽ kể lại câu chuyện này với một giọng điệu cực "chua",nói theo kiểu một kẻ đc chiều chuộng trở nên khinh khỉnh,coi thường mọi thứ.Những gì đáng trân trọng của Tấm thì dưới hình thức Cám kể sẽ trở nên xấu,đáng khinh.
Vì là Cám kể nên bạn không nên xen chi tiết Bụt giúp Cám vào thì hơn.Mà chỗ này cũng k chắc chắn.Congchualolem_b thử cho ý kiến xem.Có nên bỏ chi tiết đó k?nếu cho vào thì k gióng Cám kể,nếu k cho thì mất một chi tiết wan trọng trong truyện.Hay là thủ tưởng tượng tình huống kể xem.Bạn có thể tưởng tượng răng sau khi chết thì Cám kể lại câu chuyện,và khi đó thì Cám cũng bít tại sao Tấm đc như thế(đc Bụt giúp ý mà)

S

seagirl_41119

Bít trình bày sao nhỉ?????
Bài viết vào đề luôn,mới đầu bạn sẽ tạo ra tình huống để Cám kể lại câu chuyện,có thể là kể lại tội tình mình cho DV nghe chẳng hạn(tưởng tượng mà).
vì Diêm Vương to hơn nên phải xưng hô là con
Con vốn là em cùng cha khác mẹ của chij Tấm.Chị Tấm chăm chỉ làm việc trong khi mẹ con con suốt ngày chỉ bắt nạt chị ấy...
Dựa vào cốt truyện và kể lại.Một số chỗ phải thêm suy nghĩ của Cám vào,VD như lúc nhìn trộm Tấm cho bống ăn cơm,con rất thắc măc,k hỉu gì nên về kể lại cho mẹ con ngay...hay khi mẹ Cams sắm sửa cho Cám thay Tấm vào cung vua thi Cam thấy hơi lo lắng vì k bít có thay Tấm đc k hoăc k suy nghĩ gì chỉ thấy vui vì đc sống với vua,đc thả sức hưởng thụ cuộc sống
Sau khi kể lại chuyện bạn cần nói đc sự hối hận muộn màng của Cám.Ví như bạn muốn Cám ở dưới âm phủ được giảm nhẹ tội thì trong bài cần kết hợp suy nghĩ cua Cám là:COn thì k bit làm sao,chỉ bít nghe theo lời mẹ,.....cho thấy Cám chỉ vì nghe theo lời mẹ lại đc nuông chiều tù nhỏ nên mới lam như vậy=>DV xem xet thấy Cám vì ngây thơ ,sống trong môi trường giáo dục k tốt của mẹ nên mới như thế =>giảm nhẹ tội
.....
Ban hãy kết hợp trí tưởng tượng của mình nhiều vào nhé!!!!!!!

C

congchualolem_b

uhm....chưa đc hấp dẫn....sao k cho kể lúc còn sống lun để hiện thực hơn...sinh động hơn....kòn về ông Bụt (có thể thay đổi tí đc hok nhỉ )Cám đã thấy Bụt hiện lên júp Tấm trong 1 lần tình cờ (chỉ 1 lần) rồi các lần sau Cám có thể đóan đc là ai júp Tấm....trong lời kể bn nên đưa vào lời đánh já, nhận xét cũng như lời thể hiện tâm trạg của Cám khi tới các tình tiết hợp lí....

S

seagirl_41119

Hay đó.Thế mà mình không nghĩ ra nhưng tai sao Cám k kể lại với mẹ về chuyện nhìn thấy Bụt giúp Tấm,thường như các truyện khac thì Cám phải bắt chước Tấm ngồi khóc để Bụt hiên ra chứ?Cám rất phụ thuộc mẹ vì thế chắc Cám sẽ kể cho mẹ.Mình cũng muốn để Cám kể lúc còn sống lắm nhưng vấn đề là k tạo được tình huống để bắt đầu câu chuyện cho hay,mặt khác lại mắc Bụt nữa.Phải làm sao cho phù hợp đây???????????

C

congchualolem_b

để bắt đầu nên jới thịu "tôi" (tức Cám) cũng như bình thường theo logic của truyện...còn về việc Cám k nói cho mẹ bek cũng k sao....Cám 1 phần sợ mẹ dù đc cưng chìu....với lại sợ mẹ k tin.....và kảm thấy ham muốn khi nhìn thấy Tấm như vậy...Cám cũng mún thía nên đã jấu kín bởi sợ lộ ra "thần mất thiêng" có nhìu kái jải thik chi chiện ni bn àh....:)

S

seagirl_41119

k khen đâu,nói suy nghĩ của ng ta thui mà.Bạn pro văn wa',công nhận lun đó,chắc thầy giáo bạn cũng NX vậy thui,đúng hok?Mà bạn học trường nào vậy???????

C

congchualolem_b

Tớ ở Cà mau lận....tớ học trường mà chắc bn hok bek đâu ...trường THPT Phú Hưng.....tớ hay viết văn theo tình kảm nghĩa là bản thân thấy sao nói vậy....kàng thấy đúng kàng bảo vệ đến cùng kòn nếu sai thì suy nghĩ lại nhận định và k ngại ngùng thừa nhận....bn ở đâu....đã đọc bài của tớ chưa

S

seagirl_41119

Tớ ở tận Hà Nội cơ.Chúng mình có duyên lắm nha.Mình chưa đọc bài của bạn.Bạnh gửi cho mình rui sao????

S

seagirl_41119

mình đã lấy về nhà để khi khác đọc.h mụn oy không thể thức mãi đc ,phải ngủ để mai đi học sớm

Top Bottom