Sử 11 Vai trò

Marcco

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
30 Tháng sáu 2022
397
1,273
116
Nghệ An
Nghệ An
  • Like
Reactions: Mộ Dung Thu Vũ

Mộ Dung Thu Vũ

Cựu Mod Sử
Thành viên
25 Tháng hai 2022
1,024
6
758
166
Lào Cai
Lào Cai
Nêu vài trò của cách mạng tháng 10 nga, vai trò của Lê-nin đối với cách mạng tháng 10 nga
p/s: mai e thi cho e xin vía 8,5+ với ạ =V
MarccoCảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Vai trò của cuộc cách mạng tháng 10 Nga:
- Với Nga:

• Đối với nước Nga:
    • Làm thay đổi tình hình đất nước và xã hội Nga, giải phóng nhân dân lao động…
    • Đưa nhân dân lao động làm chủ đất nước và vận mệnh của mình.
- Thế giới:
  • Làm thay đổi cục diện thế giới
  • Cổ vũ, thúc đẩy phong trào cách mạng thế giới.
- Việt Nam:
  • Thúc đẩy cách mạng Việt Nam chuyển sang thời kì mới.
  • Dưới tác động và ảnh hưởng của cách mạng tháng 10 Nga, phong trào đấu tranh giải phóng dân tộc ở các nước Phương Đông và phong trào đấu tranh của công nhân ở các nước tư bản phương tây phát triển nhanh chóng, gắn bó mật thiết với nhau trong cuộc đấu tranh chống kẻ thù chung là chủ nghĩa đế quốc.
  • Tác động mạnh mẽ đến sự lựa chọn con đường giải phóng dân tộc của Nguyễn Ái Quốc, năm 1920, sau khi đọc "Luận cương về vấn đề dân tộc và thuộc địa" của Lenin, Người đã tìm ra con đường cứu nước đúng đắn cho dân tộc Việt Nam - con đường cách mạng vô sản.
  • Cách mạng tháng 10 Nga ảnh hưởng đến Việt Nam thông qua con đường báo chí bí mật.
  • Tổ chức tiền thân của Đảng cộng sản Việt Nam là Hội Việt Nam Cách mạng Thanh niên, dưới sự huấn luyện và giảng dạy của Nguyễn Ái Quốc đã nâng cao ý thức chính trị cho thanh niên Việt Nam, truyền bá chủ nghĩa Mac - Lenin, kinh nghiệm tổ chức Đảng vô sản kiểu mới ở Nga... Sự ra đời của Đảng đã dẫn đến những thắng lợi sau này của cách mạng Việt Nam: Cách mạng tháng 8 (1945), Điện Biên Phủ (1954), chiến thắng mùa xuân 1975...
  • Để lại cho Việt Nam nhiều kinh nghiệm, như thành lập khối liên minh công - nông - binh...
Vai trò của Lênin đối với thắng lợi của cách mạng tháng 10 Nga là:
Lênin giữ vai trò quan trọng, mang tính quyết định đối với thắng lợi của cách mạng tháng 10 Nga, cụ thể:
  • Lợi dụng yếu tố thời đại, biến thành thời cơ cách mạng trong nước: Năm 1914, nước Nga tham gia thế chiến I, gây hậu quả nghiêm trọng cho đất nước. Nga trở thành nơi tập trung mâu thuẫn gay gắt nhất của thời đại, Nga là khâu yếu nhất của sợi dây chuyền chủ nghĩa đế quốc. Đầu năm 1917, tình hình cách mạng đã xuất hiện ở Nga, Đảng Bônsevich do Lênin lãnh đạo đã vạch rõ tính chất phi nghĩa của chiến tranh đế quốc và đưa ra khẩu hiệu: "Biến chiến tranh đế quốc thành nội chiến cách mạng"
  • Thực hiện cách mạng không ngừng: Sau cách mạng tháng 2/1917, nước Nga có hai chính quyền song song cùng tồn tại. Lênin soạn thảo Luận cương tháng 4, vạch ra quan điểm, đường lối cho cách mạng, chủ trương chuyển cách mạng tư sản thành cách mạng xã hội chủ nghĩa.
  • Sử dụng phương pháp đấu tranh linh hoạt, phù hợp với hoàn cảnh và điều kiện đất nước.
  • Nhả vía 8.8 Sử nè!!:Tuzki32:Tuzki33
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^

• Love
Reactions: Marcco
Top Bottom