upu

D

deptraiketui1998

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trg này có ai làm đề UPU ko chỉ mình cái coi
nếu có thì mình làm chung nhá;););)
Đề là hãy viết thư cho 1 ng` nào đó mà em kô quen bik về việc hiểu bik và việc bảo vệ mình tránh AIDS rất quan trọng
Nhớ giúp nhé:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-

Last edited by a moderator:
T

trieuphuongthao

bạn hãy nêu lí do viết thư cho người nhận
nói rằng AIDS nguy hiểm như thế nào( những triệu chứng về căn bệnh: nó làm cho cơ thể ốm yếu, sức đề kháng giảm, nếu điều trị đúng cách thì ngay cả bạn cũng có thể không biết mình bị mắc bệnh, sau một thời gian nhiễm HIV, bạn sẽ có triệu chứng của AIDS, thời gian bạn sống rất ngắn ngủi, chỉ nhiều nhất là hai năm, rồi nói nguyên nhân gây bệnh: do quan hệ tình dục, do mẹ truyền qua con.)
mỗi chúng ta phải biết quan tâm tới những ai không may bị căn bệnh nay, không nên có những hành động, việc làm gây tổn thương tới họ.
nếu ai bị mắc bệnh, phải hết sức cẩn thận kẻo làm cho người thân cũng mắc phải.
cuối thư, nói răng tớ mới biết được một ít, nếu bạn có thêm thông tin gì hãy viết cho mình nhé!

C

cobeghetmua_th_1995

Gợi Ý cách viết
-bạn có thể viết thư cho bạn thân để khuyên bạn học môn Sinh cho tốt, học tìm hiểu về AIDS tốt để bảo vệ mình trước căn bệnh thế kỉ
- bạn có thể viết thư cho người thân khuyên người thân yên tâm vì bạn có thể tự bảo vệ mình trước căn bệnh này
-bạn cũng có thể viết thư cho 1 người bạn (người thân) nào đó có người thân bị bệnh AIDS. Bạn khuyên người dó hãy tìm hiểu rõ về AIDS để có thể yên tâm đề phòng căn bệnh

Những hiểu viết về AIDS
- AIDS là tình trạng sức khỏe do hiv gây ra khi hệ thống chống đỡ bệnh tật cơ thể suy yếu có thể dẫn đến tử vong
-hiv là vi rus tấn công ng` bệnh = cách làm suy yếu khả năng chống lại bệnh tật của cơ thể
- aids là hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải ở người . Đây là tình trạng sức khỏe khi cơ thể cửa ng` nhiễm hiv mất khả năng chống lại bệnh tật . Do đó họ bị rất nhiều bệnh dẫn đến tử vong
-hiv lây truyền wa dg` máu, wan hệ tình hục,từ mẹ sang con,do xâm mình,xỏ lỗ tai,châm cứu,cạo râu...( còn xét nghiệm , thức ăn ,muỗi ***,hôn, khám răng...ko lây). Nữ dễ lây hơn nam @.@
-Triệu chứng aids :tiêu chảy 1 tuần trở lên ,sụt cân ,sốt kéo dài và nhiễm trùng da
-hiv phát triểu wa 3 g/đoạn :
+G/đoạn đầu hiv dương tính
+ ,, sớm của aids khi hệ thống bảo vệ cơ thể bị tổn thương nhiều hơn
+ , , khi hệ thống miễn dịch cơ thể bị suy yếu nặng nề, ng` bệnh bị rất nhiều bệnh dẫn đến tử vong
- Cách phòng:
+ tình dục an toàn
+Dùng kim bơm mới
- Xét nghiệm 65 khi nghi nghờ nhiễm hiv
...
bạn có thế dựa trên những đề sau:
1) đóng vai 1 em bé trg gia đình có ng thân bị căn bệnh AIDS và bị sự xa lánh của cộng đồng gửi cho Xã hội/ bạn thân/ 1 ng kì thị mình/...
2) viết thư cho chủ tịch WHO/ hội ng bị AIDS/.. nói về quan điểm
3) viết thư cho 1 ng bạn kể lại khi mình tham gia 1 hđ vì ng bệnh AIDS/ hay tham ja phong trào tình nguyện nào đó

P/S: cái này có trên diễn đàn rùi, tớ chỉ copi lại thui :D:D:D:D

B

bongthoixinh

cô giáo mình cũng bắt phải làm bài này đấy, hình như trường nào cũng thế thì phải

D

deptraiketui1998

thanks nha mấy bạn ...............................................:D
mình đã có đề rùi mấy bạn đọc xem có hay ko
Bạn thân mến!
Khi mình nghe về căn bệnh HIV/AIDS, điều mà ai cũng biết rằng HIV là nguyên nhân gây ra AIDS. Chúng gây nhiễm, còn tác hại trên chính bạch cầu lympho T là loại bạch cầu mạnh nhất trong cơ thể. Nó có thể gây rối loạn các chức năng của tế bào này và dẫn tới hội chứng làm suy giảm miễn dịch, làm cho cơ thể mất đi khả năng chống lại các vi khuẩn, virus.
Vừa nghe xơ qua, tôi thấy rằng điều đáng sợ của nó còn có thể khống chế con người. Qua đó, tôi có thể rút ra bài học và nói ra suy nghĩ của mình về căn bệnh này, tôi mới biết tại sao thế giới gọi là “đại dịch” và tầm quan trọng của công việc tuyên truyền tự bảo vệ bản thân.
Tôi xin kể lại một số hiểu biết và cách tự bảo vệ bản thân mình là quan trọng như thế nào. Căn bệnh AIDS là một căn bệnh đầy hiểm nghèo đã được thế giới phát hiện cách đây 30 năm, phát triển và lây lan nhanh chóng trên toàn cầu. Trên thế giới ngày nay đã có khoảng 33 triệu người phải chịu sống chung với HIV/AIDS. Hằng ngày, đã có hơn 7400 trường hợp nhiễm bệnh. Cho tới nay chưa có vắc xin để phòng chống. Khi “thử” (xì ke ma tuý là chất gây nghiện) thì rất khó để cai nghiện được. Vì vậy, tác hại của việc mắc chứng bệnh này về thể xác thì thường ốm đáu, thuỷ hoại sức lực,… Còn về tinh thần sẽ bị u mê, thiếu sáng suốt và đồng thời cũng bị ảnh hưởng đến quan hệ xã hội. Điều quan trọng là huỷ hoại bản thân và là một gánh nặng cho gia đình, cộng đồng xã hội. Vì thế, chúng ta phải nên suy nghĩ cho cho chính chắn. Đừng phải đâm đầu vào con đường tội lỗi và hiểm ác này.
Tôi mong rằng trong chúng ta sẽ không mắc chứng bệnh này. Và cũng mong rằng những người đã bị nhiễm sẽ luôn khắc phục, hãy tiến tới ước mơ của mình. Hãy luôn nghĩ rằng: “mình không bao giờ cô đơn và sẽ không ai ghét bỏ nếu mình có thể “delete” được căn bệnh này ra khỏi kí ức của mình. Chiến đấu đến cùng, không để nó khuất phục mà mình gục ngã. Bước và hãy bước đến tương lai tươi sáng nhé!
Gửi người bạn của tôi.!!! >_<

3

3820004

trg này có ai làm đề UPU ko chỉ mình cái coi
nếu có thì mình làm chung nhá;););)
Đề là hãy viết thư cho 1 ng` nào đó mà em kô quen bik về việc hiểu bik và việc bảo vệ mình tránh AIDS rất quan trọng
Nhớ giúp nhé:)&gt;-:)&gt;-:)&gt;-:)&gt;-:)&gt;-:)&gt;-
Hà Nội ngày 19 tháng 1 năm 2010
HÀ thân mến,
Đã lâu rồi mình không được gặp Hà. Từ lúc bạn theo bố mẹ vào Thanh Hóa để sinh sống.Bao năm nay, mình vẫn không sao quên được hình bóng Hà – một người bạn thân mà hiếm khi mình có thể tìm được người thứ hai giống Hà. Lại sắp đến cuộc thi viết thư UPU lần thứ 39 rồi Hà nhỉ? Hôm nay viết bức thư này, mình muốn trao đổi với Hà về đề tài của bức thư cũng như vấn đề của toàn xã hội HIV/AIDS và tầm quan trọng của việc hiểu biết và phòng tránh đại dịch khủng khiếp này.
Trước hết mình phải hiểu HIV/AIDS là gì? Hung thủ gây nên bệnh AIDS là virus Human immunodeficiency virus, gọi tắt là HIV. Độc tố bệnh này vô cùng nhỏ, đầu mũi kim có thể chứa được mười sáu nghìn con. Mặc dù nhỏ như thế nhưng nó lại có sức sát thương rất mạnh đối với hệ thống miễn dịch của con người và cuối cùng phá tan hệ thống miễn dịch. Quá trình này được diễn ra như thế nào?
Độc tố bệnh AIDS thông qua hành vi giới tính không an toàn của con người hoặc kim tiêm bị ô nhiễm mà đi vào tĩnh mạch, thâm nhập vào cơ thể. Mục tiêu đầu tiên mà nó công kích là tế bào lympho T có tính bổ trợ (T - helper cell).
Tế bào lympho T có tính bổ trợ đóng một vai trò vô cùng quan trọng trong hệ thống miễn dịch của cơ thể. Nó là chất làm hài hòa, có thể truyền tín hiệu hóa học để kích thích cơ thể sản sinh ra kháng thể chuyên dụng chống lại vi khuẩn xâm nhập. Nó còn có thể khống chế sự phát triển của mấy loại tế bào khác trong hệ thống miễn dịch.
Những hạt độc tố bệnh AIDS sau khi xâm nhập vào cơ thể sẽ cùng với nucleoxit và axit nucleic hợp thành RNA. Trên RNA mang đầy đủ thông tin di truyền của hạt độc tố bệnh. Sự kết hợp này có tính chuyên nhất rất mạnh, giống như một chìa khóa chỉ có thể mở được một ổ khóa, phối hợp rất nghiêm ngặt với nhau. Một khi độc tố kết hợp với thụ thể thì điều đáng sợ sẽ xảy ra. Độc tố bệnh cho RNA xâm nhập vào trong tế bào lympho T có tính bổ trợ, thông qua men ghi nhớ chuyển RNA thành DNA, hợp lại vào trong DNA của tế bào lympho T. Độc tố bệnh DNA sau khi đi vào tế bào lympho T sẽ nằm im ở đó, có thể nằm im trong một thời gian dài. Nhưng vào một dịp nào đó, khi hệ thống miễn dịch của cơ thể được kích hoạt để chống lại loại vi khuẩn nào đó mới xâm nhập, tế bào lympho T đã bị cảm nhiễm bèn sinh sôi nảy nở, từ đó mà sản sinh ra vô số hạt độc tố bệnh AIDS. Những hạt độc tố này sẽ được giải phóng ra khỏi các tế bào lympho T. Một mặt, chúng giết chết một lượng lớn tế bào T, làm cho phòng tuyến thứ nhất của hệ thống miễn dịch tan rã; mặt khác, nó tiếp tục công kích các loại tế bào khác của hệ thống miễn dịch, cuối cùng phá hủy triệt để hệ thống này, khiến cho cơ thể mất đi khả năng miễn dịch.
Trong thực tế, bệnh AIDS có tên gọi chính thức là "chứng thiếu miễn dịch tổng hợp". Chính vì nó có thể phá hủy hệ thống miễn dịch của cơ thể cho nên mới có tên gọi như thế.
HIV được lây truyền qua các dịch cơ thể, như máu, tinh dịch, dịch tiết âm đạo và sữa mẹ. Nó gây bệnh bằng cách gắn vào các tế bào T giúp đỡ CD4+ (còn gọi là limpho bào T4), một loại bạch cầu tham gia quá trình đáp ứng miễn dịch chống lại nhiễm trùng và ung thư. Khi số lượng tế bào T CD4+ giảm, người đó dễ mắc một số bệnh mà cơ thể người khoẻ mạnh bình thường đủ sức chống lại. Các bệnh nhiễm trùng cơ hội này là nguyên nhân tử vong chính ở người mắc AIDS. HIV cũng nhiễm vào các tế bào não, gây một số rối loạn thần kinh.
Trước đây việc một người đã chuyển sang giai đoạn AIDS hay chưa được xác định dựa trên các bệnh cơ hội và các biểu hiện của chúng ở người nhiễm HIV. Ngày nay, chẩn đoán dựa vào việc đếm số lượng tế bào CD4+, điều này cho phép đưa ra chẩn đoán sớm hơn.
Thật đáng buồn cho những người không hiểu biết rõ về HIV/AIDS. Họ sợ bản thân mình dính vào HIV .HIV không lây qua những con đường như giao tiếp thông thường như : ôm, hôn, nắm tay, ... ; hay tắm, bể bơi , nói chuyện, hắt hơi hoặc ăn uống chung bát đĩa ... Đừng vì kém hiểu bíêt mà ngần ngại, kỳ thị để rồi những người bị mắc HIV/AIDS sẽ càng ngày càng mặc cảm càng xa lánh với cộng đồng!

Thôi thư đã dài rồi, mình viết đến đây thôi nhé! Lần sau mình hứa sẽ tâm sự với Hà nhiều hơn
Người bạn thân của Hà mãi mãi

HIEU

Top Bottom