ước mơ và thực tế ! thật khó khăn!!!

T

toihattieu

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một cô bé mới lớn đầy mộng mơ , nhạy cảm , hay nghĩ, thich được mọi ngượi quan tâm và cung thich được quan tâm đén người khác ....và một trong số những ước mơ của cô là trở thành một nhà tâm lí học. Đó có thể coi là ước mơ lớn nhất tính tới thời điểm này. Cô cho rằng tâm lí hoc là nghề giúp mọi người giải quyết những vấn đề rắc rối trong cuộc sống từ đó cải thiện tinh thần để con người có thể vui sống.Đặc biệt là chinh tính cánh của cô đã khiến cô có nhiều rắc rối về tinh thần nên cô rất muốn tự minh đi tìm lối thoát để cảm thấy thanh thản sông mà không lo nghĩ quá nhiềuCó thể nói tóm lại là cô thích khám phá chính bản thân và những điều thú vị trong mỗi con người. Nhưng thật đáng tiếc vì ước mơ này đến hơi muộn , cô đã chọn ban học khác với ước mơ, đẻ rồi cô lại phải suy nghĩ đắn đo : liệu minh có nên từ bỏ ước mơ hay quyết tâm theo đuổi mơ ước đó và bắt đầu bằng việc chuyển khối học. Điều mà cô băn khoăn nnhất là lực hoc của cô không giỏi mà bây giờ đã lên lớp 12 rồi liệu có kịp để cô cố gắng? Ba môn phục vụ thi ngành tâm lí là văn ,toán ,anh cô học rất bình thường, liệu rằng cô ấy quyết tâm theo đuổi ước mơ có phải là sai lầm????? HÃY GIÚP CÔ ẤY!!!!! HÃY CHO CÔ ẤY MỘT LỜI KHUYÊN!!!

S

seagirl_41119

Một cô bé mới lớn đầy mộng mơ , nhạy cảm , hay nghĩ, thich được mọi ngượi quan tâm và cung thich được quan tâm đén người khác ....và một trong số những ước mơ của cô là trở thành một nhà tâm lí học. Đó có thể coi là ước mơ lớn nhất tính tới thời điểm này. Cô cho rằng tâm lí hoc là nghề giúp mọi người giải quyết những vấn đề rắc rối trong cuộc sống từ đó cải thiện tinh thần để con người có thể vui sống.Đặc biệt là chinh tính cánh của cô đã khiến cô có nhiều rắc rối về tinh thần nên cô rất muốn tự minh đi tìm lối thoát để cảm thấy thanh thản sông mà không lo nghĩ quá nhiềuCó thể nói tóm lại là cô thích khám phá chính bản thân và những điều thú vị trong mỗi con người. Nhưng thật đáng tiếc vì ước mơ này đến hơi muộn , cô đã chọn ban học khác với ước mơ, đẻ rồi cô lại phải suy nghĩ đắn đo : liệu minh có nên từ bỏ ước mơ hay quyết tâm theo đuổi mơ ước đó và bắt đầu bằng việc chuyển khối học. Điều mà cô băn khoăn nnhất là lực hoc của cô không giỏi mà bây giờ đã lên lớp 12 rồi liệu có kịp để cô cố gắng? Ba môn phục vụ thi ngành tâm lí là văn ,toán ,anh cô học rất bình thường, liệu rằng cô ấy quyết tâm theo đuổi ước mơ có phải là sai lầm????? HÃY GIÚP CÔ ẤY!!!!! HÃY CHO CÔ ẤY MỘT LỜI KHUYÊN!!!

hì hì, ko biết cô bn ấy có phải là một ng nhỏ nhắn, đáng yêu , có vị cay cay của tỏi và hạt tiêu ko nhỉ???????
Cô bn ấy thật sự rất may mắn là đã nhận ra ưóc mơ của mình, biết mình muốn gì, vì có ng đến khi vào học Đh rồi mới biết mình muốn làm gì? ước mơ của mình là gì? Lúc đo, họ mới bắt đầu thực hiện ước mơ của mình. Vậy là phí mất năm học đầu ở trường Đh rồi nè, lại fì thêm thời gina suy nghĩ cho công việc ko thực sự khiến mình vui . CÒn cô bn này, đã nhận ra từ khi òcn học cấp 3, chỉ còn 1 năm nữa là thi. Vậy là may mắn hơn rồi. Đừng từ bỏ wóc mơ của mình bn nhé, bn sẽ phải hối hận đó. Nếu đc ọhc cái mình thik thì mới có thể học tốt và hiệu quả đc. Ko ai giỏi toàn diện cả, bn học kém môn này thì fải cố gắng thui. Có công mài sắt có ngày nên kim!! Bn đc học nó mấy lần roài, bn làm bao nhiêu đề văn giải thik về nó rồi???? Bn có nói trong bài văn là "đây là 1 lời dạy rất đúng" ko? cí nói rằng mình sẽ noi theo ko???
Cố lên bn nhé!!! Hãy để học mãi sát cánh cùng bn, có hơi khó khăn khi chuyển khối nhưng ko gì là ko thể.
Có 1 điều chắc chắn là ko có gì chắc chắn!!!!!!!!!!!

D

daimui

Quả thật là rất khó khăn khi fải lựa chọn giữa ước mơ và thực tế. Nhưng đôi lúc, để tồn tại ta cần fải bám víu vào thực tế. Tôi rất hiểu tâm trạng của bn vì tôi cũng thích qt và đc quan tâm. Tôi cũng đã từng có ước mơ như bn. Nhưng tôi nhận ra nếu tôi theo đuổi nó thì công sức hơn 11 năm cũng sẽ là số 0, và tôi fải bắt đầu lại. Tuy rằng bây giờ tôi đã từ bỏ ước mơ đó, nhưng tôi vẫn sẽ làm đc 1 "bác sĩ tâm lí", và bệnh nhân của tôi ko fải là những người đến tìm bs, trả tiền để đc tư vấn mà đó là tất cả mọi người xung quanh tôi. Đó là những người bn, người thân hay là bất kì 1 ai đó cần giúp đỡ về tâm lí. Vậy nên ko fải nhất thiết trở thành bs tâm lý mới có thể tư vấn cho mọi người. Đây chỉ là ý kiến của cá nhân tôi thôi. Còn quyết định cuối cùng là ở chính bn. Hi vọng là bn sẽ ko ân hận trước qđ của mình. CHÚC MAY MẮN;);););)
BẬT MÍ NÈ: hiện h tôi đang là "bs tâm lý" bất đắc dĩ cho cô em gái iu quý, và tôi rất đam mê công việc này. Bn thử tìm cho mình 1 bệnh nhân xem sao! Rất thú vị đấy. À, tui năm nay cũng lên 12 nè!!!!!!!!!

S

sirapollo

Có thể, nếu cố gắng thì 1 năm vẫn có thể thành công.

Tớ năm lớp 10, 11 từng là 1 con nghiện game MU online, chơi 24/24 suýt từng bị hs yếu.
Đến năm 12 quyết tâm học thi khối C Luật vì tương lai, vì gia đình, và vì cả người tớ yêu cũng thi Luật.
Kết quả đã đậu với số điểm khoảng 18 >> 23.

Ko gì là ko thể, có điều có cố gắng hay ko thôi :).

Và bí quyết để trong 1 năm có thể đậu là "Học sâu thì ko rộng, mà học rộng thì ko sâu". Dành 80% sức lực cho 3 môn Toán, Văn, Anh và 20% cho các môn còn lại. Còn nếu rải đều ra thì cứ tàn tàn mà rớt :))...nên nhớ là đại học ko cần những người có kiến thức rộng về cả 8 môn, họ chỉ cần những người có kiến thức sâu về 3 môn đặc thù.
Và đặc biệt là phải có phương pháp, thời khoá biểu học từ ngay đầu năm và kiên trì đến lúc thi làm sao mà đảm bảo khi thi tốt nghiệp xong là đã có đủ kiến thức để đi thi Đại học.
Thời gian 30 ngày từ tốt nghiệp đến đại học chỉ là khoảng thời gian ôn lại kiến thức cho chắc chắn chứ ko phải là học mới lại kiến thức.

T

toihattieu

cảm ơn mọi người đã góp ý cho mình. Mình cũng chúc các bạn thành công với ước mơ của mình nhé!

L

langtu1302

cái chủ đề này nói rồi mà sao pots lại hoài vậy. bạn kiếm cái chủ đề khác nào hay hơn đi

Top Bottom