!!! tui cần gấp!

C

congchualolem_b

ông ấy thì tớ chưa nghe nhưng khi đọc câu nói đó tớ thấy rất hay.Quá khứ trôi qua và đó là lịch sử, lịch sử có cái hay cũng có cái dở, có niềm vui xen lẫn nỗi buồn, có thàh công cũng như thất bại...v..v tất cả đều đã xảy ra và giờ ta đang sống trong hịên tại và hướng tới tương lai, tương lai sẽ là những món quà mà ta đón nhận trong đó có cả sự đóng góp của quá khứ, k ai phủ nhận rằng quá khứ đem lại cho ta kinh nghiệm quý báu và những nhận thức cứ ngày càng lớn dần cũng như những điều bất hạnh sẽ là độgn lực để ta vươn lên.Câu nói k sai chút nào cả và để làm bài văn trước tiên bn giới thiệu về tác giả và câu nói này đồng thời nêu sơ lược về nội dung câu nói thật ngắn gọn.TB bn sẽ đi giải thích nghĩa của câu nói đó, đúng đắn như thế nào thì phải nêu dẫn chứng, xen kẽ vào đó bn nên đưa vào nhiều lời cảm nghĩ của bản thân,nêu vai trò của câu nói đó trong cuộc sống và với đối tượng nào cần nó để làm động lực vươn lên, lời khuyên cho mọi ng.KB sẽ là tóm lược nội dung, ý nghĩa và cảm nghĩ của bn.chúc bn làm tốt :)

S

seagirl_41119

congchualolem_b có ý tưởng khá tốt,song mình thấy vẫn cứ thiếu thiếu cái j ấy.Bn xây dựng bài văn và nói quá khứ và tương lai có môtis wan hệ như thế nào mà quên không khẳng định rằng tại sao lại "đừng đánh mất quá khứ".Và nếu như quá khứ đau buồn và mọi ng muốn quên đi thì câu nói này của ông đc hiểu như thế nào??????????Cần chú ý phân tích hết ý nhé bn.Đọc lại đề bài mà xem

P

pechanh_dethuong

bn nè ở câu nói nhắc tới quá khứ và tương lai nên tớ nói về 2 vấn đề này, còn về những quá khứ đau buồn thì cho dùm muốn ta cũng k thể lảng tránh mà phải đối mặt để rồi sau này khi ngẫm nghĩ lại ta lại thấy những ngày qua đã bi quan ra sao và cần rút ra những bài học j cho bản thân về sự cầu tiến và hi vọng,quá khứ đau buồn là những j đã qua chúng sẽ k còn ảnh hưởng tới hiện tại và tương lai mà chỉ còn trong tâm trí của con ng, và nếu bn có lối nghĩ khách quan hơn thì nó sẽ là bài học về niềm tin vào ngày mai, ở bài của congchualolem_b cũng có nói đến nhưng có lẽ bn k hiểu, tớ thấy bn ấy nói đúng ,nhưng hình như bn ấy nói ngắn gọn quá khiến ý diễn đạt chưa hết.

C

congchualolem_b

uhm, bn nói đúng ý mình rồi đó,đánh dấu cám ơn thay lời muốn nói :D,ý tớ là vậy đó, cái quá khứ mà tớ nhắc đến có nhiều dạng chứ k phải 1 dạng như bn nghĩ :)

1

10a1thpthk

Nhưng tui tìm vàng mắt không thấy môt jchút xíu nào về ông nhà văn này. Chết thật! Nhờ các bạn gợi ý cho tui cách mở bài khác được không? rồi có thể có những luận điểm nào? Cảm ơn nhiều!
Và các bạn hãy nhớ tới vế sau, Với quá khứ người ta xd tương lai!

Last edited by a moderator:
C

congchualolem_b

về tác giả này tớ tìm hòai cũng k thấy đâu cả, nếu đã vậy bn có thể hỏi cô giáo về nhà văn này, chỉ đôi nét chính là đủ cái quan trọng mà cần nói đến là câu nói đó có ý nghĩa cũng như vai trò thế nào.Tớ có 1 vài ý thế này bn có thể tham khảo qua và góp ý :
+giới thiệu đôi nét về nhà văn và câu nói đó,nêu nội dung chính của câu nói.
+giải thích nghĩ của câu nói.( quá khứ là j?có những mặt nào của quá khứ?tương lai là j? tương lai có những mặt nào?vì sao nói như thế? )luận điểm này bn có thể chia làm 2 đọan văn cũng đc vì nội dung của nó khá dài, khi đi nêu ý nghĩ bn cũng nên xen vào cảm nghĩ.
+Lấy dẫn chứng cho câu nói về các trường hợp như thế ( có thể bằng nguồn kiến thức hoặc lấy trong cuộc sống thực tế cũng đc)
+Nêu vai trò, ý nghĩa của câu nói trong mọi thời đại và mọi hòan cảnh và với tất cả mọi ng
+Nêu suy nghĩ của bn và sự cảm nhận của bn về câu nói
+KB: nêu tóm tắt nội dung, ý nghĩa và cảm nhận của bn về câu nói

1

10a1thpthk

hình như dàn ý của bạn đang nghiêng sang phía giải thích câu nói nhiề hơn. ở đây đề yêu cầu nêu suy nghĩ mà.

C

congchualolem_b

uhm,nêu suy nghĩ thì bn cũng phải giải thích để ng ta biết vì sao bn lại cho rằng câu nói đó là đúng và thể hiện rõ quan điểm của mình, nêu suy nghĩ cũng tương tự như giải thích hay làm nghị luận vậy chỉ khác ở chỗ bn nêu nhiều cảm xúc và suy nghĩ của mình vào, ở cuối TB tớ có bảo bn nêu lên suy nghĩ mà

Top Bottom