Toán 8 Tư vấn ôn thi hsg

longtruong8a1

Học sinh mới
Thành viên
15 Tháng mười một 2021
41
46
6
  • Like
Reactions: vangiang124

vangiang124

Cựu TMod Toán
Thành viên
22 Tháng tám 2021
1,199
2,901
346
21
Gia Lai
THPT Chuyên Hùng Vương
mn ơi e muốn thi hsg toán 9 tỉnh nhưng ko bt nên học ntn để giỏi đc. Mn chị giúp e cách học và cho e xin các dạng toán và các bt nâng cao với ạ. em cảm ơn nhiều !!!
Em tham khảo topic ôn thi học sinh giỏi lớp 9 của box chị nha
https://diendan.hocmai.vn/threads/thong-bao-ra-mat-topic-on-thi-hsg-toan-thcs.833753/

@Mộc Nhãn @Blue Plus @kido2006 @Trần Nguyên Lan mấy đứa ai có kinh nghiệm thi hsg vào chia sẻ cho em ấy với nhee

7 1 2 5

Cựu TMod Toán
Thành viên
19 Tháng một 2019
6,871
11,475
1,141
Hà Tĩnh
THPT Chuyên Hà Tĩnh
mn ơi e muốn thi hsg toán 9 tỉnh nhưng ko bt nên học ntn để giỏi đc. Mn chị giúp e cách học và cho e xin các dạng toán và các bt nâng cao với ạ. em cảm ơn nhiều !!!
Có vẻ năm nay em mới lớp 8 thôi nhỉ :D, chứ nếu bây giờ lớp 9 mà xin tips thi học sinh giỏi thì hơi kì :vv
Trước hết, về dạng toán thì tùy từng nơi sẽ có cách ra đề và các dạng toán tương ứng khác nhau. Nhưng nhìn chung thì cấu trúc đề thì sẽ có các dạng toán như là biến đổi đại số, phương trình vô tỉ, hình học, bất đẳng thức, toán logic(hay còn gọi là tổ hợp),...
Từ bây giờ đến lúc em thi tỉnh thì cũng còn thời gian, hiện tại trước hết em nên học hết tất cả kiến thức cơ bản trước đã. Mục tiêu là đến 1 khoảng thời gian nào đó(anh đề xuất là tầm 3-4 tháng trước khi thi) là phải hoàn thành kiến thức cơ bản của lớp 9, hoặc kiến thức cơ bản tất cả các phần từ đầu năm tới thời điểm thi.
Sau đó thì mình có thể học theo dạng toán, sau đó luyện đề. Học theo dạng toán thì có nhiều nguồn tài liệu, tại diễn đàn thì cũng có topic ôn thi HSG lớp 9 mà chị Giang dẫn ở trên. Trong các topic đó vừa có bài tập ví dụ mà vừa có bài tập vận dụng kèm lời giải nữa, cho nên ôn thi khá hiệu quả. Còn luyện đề thì em có thể chọn các đề trong tỉnh em các năm trước, cũng có thể chọn 1 số đề của các tỉnh khác(lưu ý là chọn đề các tỉnh sao cho phù hợp với tỉnh cùa mình, chứ chọn đề dễ quá hay khó quá thì luyện cũng ít hiệu quả).

Top Bottom