Tư vấn cho mình với

I

inatafara

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người ơi, mình đang là hs 12 và chuẩn bị thi đại học, mình thi khối D nhưng môn văn mình k biết nên mua sách gì cho hay vì thấy quá nhiều sách k biết nên chọn sách nào. Mọi nguời có thể tư vấn cho mình được k, à mình k biết có nên mua sách toán và anh hay k, mọi người cho mình ý kiến nhé:)

H

hocmai.nguvan

Ngày trước chị hay mua các sách của thầy Nguyễn Đăng Mạnh, thầy Nguyễn Quang Ninh về đọc và các sách tuyển tập những bài văn hay/những bài văn thi ĐH đạt điểm cao để về đọc thêm và học hỏi.
Chị nghĩ môn Toán với Anh cũng nên mua chứ sao ko nhỉ? Nhưng sao bây giờ em mới có ý định mua sách?
Ngay từ lớp 10, lớp 11 chị và các bạn đã mua sách phục vụ cho việc học và ôn thi ĐH rồi đó!

I

inatafara

Oh, môn Toán thì khi bọn em đi học thêm thầy cô bảo không cần mua sách và chỉ học, làm hết những bài thầy dạy là đủ dạng rồi. Môn Anh thì cô dạy ở lớp hay nói là tải đề trên mạng về làm rồi xem đáp án chứ k cần mua sách làm gì, nếu mua thì nên mua những quyển ngữ pháp thôi như ngữ pháp tiếng anh của Mai Lan Hương á. Còn văn thì e nghĩ cần mua sách để đọc thêm.
Có lẽ bởi vì lớp 11, 12 các chị đã định hướng được mình thi khối gì còn bọn em thường thì hè lên 12 hay lớp 12 mới định hướng mình thi gì chứ lớp 10, 11 vẫn còn học đều lắm, môn nào cũng học, chưa biết thế mạnh của mình nữa chứ ít có ai lớp 10, 11 nghĩ mình thi khối gì, thi trường gì á...

I

inatafara

à mà quên, thầy Nguyễn Đăng Mạnh và thầy Nguyễn Quang Ninh thì có những sách gì ạ, chị có thể chỉ em với được k

T

thuyhoa17

- Sách Văn thì tớ ko biết sách nào hay cả, vì thấy quyển nào cũng ko bằng cô giáo tớ dạy ^^, mà sách Văn bữa nay hầu như là những bài văn mẫu. Hồi ôn thi Đại học tớ toàn kiếm mấy quyển nói có nói rõ + kỹ + hay về cách làm văn chứ ko chỉ là mua những sách có văn mẫu kèm theo. Có 1 điều là kiếm sách Văn thì đọc cho kỹ, đọc có 1 phần, 1 bài văn mẫu trong đó thì tỷ lệ hên - xui của nó rất lớn, tức là đọc gặp bài hay, nhưng đâu có biết những bài còn lại có như bài đó không. Cho nên nếu muốn chọn sách có những bài văn hay để tham khảo cách hành văn, ngôn từ trong đó thì nên chọn những quyển sách của những cuộc thi HSG chọn lọc.

Còn nếu muốn thêm thì nên chọn những quyển có cái dàn ý, có trình bày cách làm văn cho mình.

- Anh văn có quyển "Giải thích ngữ pháp Tiếng Anh" của Mai Lan Hương và Hà Thanh Uyên khá là hay, giảng cực chi tiết Ngữ vựng, từ những cái đơn giản đến những cái phức tạp.
Nên chọn thêm những quyển trắc nghiệm, photo cái phiếu đánh trắc nghiệm ra ấy, làm thử trên đó:
+ Thứ nhất là ko cần phải làm vào sách, như thế thì sẽ có thể làm lại 1 lần nữa cũng trong quyển sách ấy (ko thể nào nhớ nổi hết tất cả đáp án của nó đâu, nên đừng lo nhé^^).
+ Thứ hai, bạn có thể rèn luyện kỹ năng chọn đáp án (bằng bút chì) trên giấy trắc nghiệm, để rút kinh nghiệm trước, khi vào thi thì mình như là "cao thủ" đánh trắc nghiệm rồi ^^.

- Toán: mua sách để làm thêm là rất quan trọng, hơn nhau 1 - 2 điểm là ở đó. Chứ chỉ làm bài tập thầy cho thôi thì ko đủ.

Chúc bạn ôn tốt! :)

Last edited by a moderator:
I

inatafara

cái phiếu trắc nghiệm ấy mình đã tìm rồi nhưng chỉ có 50 câu thôi còn 100 câu thì nó nhỏ quá, in ra k thấy gì hết à

T

thuyhoa17

hồi đó tớ cũng in ra, nhưng ko in toàn bộ cái tờ giấy đó mà chỉ in phần hướng dẫn đánh + cái ô cho mình đánh thôi, nó sẽ đỡ giấy phần nào. In ra giấy A4, nó ko to như cũ nhưng ít ra thì vẫn còn hơn là ko có ^^.

I

inatafara

thực sự thì mình đang phân vân giữa bộ sách của Trần Phương và bộ sách ABC của Lê Hoành Phò, k biết bộ nào hay hơn, nhiều anh chị thì bảo Trần Phương hay hơn nhưng có người lại bảo sách ABC là nhất rồi, thực sự k biết thế nào nữa
Còn cái phiếu TN ấy mình in ra rồi, mình in mấu 100 câu á, mẫu k đc đẹp cho lắm nhưng k quan trọng, mình kiếm cái phiếu của Tăng Văn Bình nhưng download k đc nên đành lấy cái đó vậy.

Top Bottom