CLB lịch sử Từ tượng của vua Quang Trung, suy ngẫm về cuộc đời con người chúng ta

Thái Minh Quân

Cựu Cố vấn Lịch sử | Cựu Chủ nhiệm CLB Lịch sử
Thành viên
29 Tháng mười 2018
3,304
4,365
561
TP Hồ Chí Minh
THCS Nguyễn Hiền
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong bảo tàng Quang Trung ở Bình Định, vua Quang Trung chỉ ngồi đó. Mặc tình hậu thế đến thăm viếng ngài luôn có nhiều ý kiến bàn tán về cuộc đời và sự nghiệp của ngài. Phân vân không biết ngài là con trai giữa hay con trai út? Bàn luận xem tại sao ngài băng hà quá sớm? Tò mò về nguyên nhân cái chết của ngài? Tranh luận về vai trò thống nhất đất nước của ngài...

Từ bức tượng Quang Trung thì chúng ta thấy cuộc đời của ông trải qua nhiều thăng trầm và biến động to lớn trong lịch sử dân tộc. Có những hành động của ông thì chúng ta giải thích được, nhưng cũng có những hành động của ông mà chúng ta từ đây và mãi mãi về sau cũng chưa thể giải thích một cách thấu đáo. Nếu có giải thích thì cũng chỉ đúng một phần nào đó mà thôi.
Chúng ta nhìn vào cuộc sống thực tế:
- Khi bạn bị người khác hiểu lầm rồi. Bạn không nên giải thích. Không giải thích là một hành động rộng lượng. Sự tình thật hay giả, thời gian sẽ cho đáp án tốt nhất.
- Khi bị người khác làm tổn thương rồi. Bạn không nên giải thích. Không giải thích là vì sự hiền lương. Tình cảm ấm áp hay lạnh nhạt, thời gian là minh chứng tốt nhất.
Khi bạn bị người khác nói xấu rồi. Bạn không nên giải thích. Không giải thích vì đó là sự tu dưỡng. Nhân phẩm tốt xấu, thời gian sẽ thanh lọc tốt nhất.
...
Tất cả các việc chưa đúng về bạn đều không nên giải thích. Học nói chỉ cần vài năm, nhưng học im lặng lại cần đến vài chục năm.
- Ngừng giải thích với người khác, đó chính là lúc bạn chiến thắng tất cả. Nhân gian muôn màu, nhân sinh thì muôn dạng. Vậy nên làm người thì không nhất thiết phải giải thích bản thân mình cho người khác. Bởi người hiểu mình thì không cần giải thích, còn kẻ không hiểu thì giải thích cũng bằng không.
- Điều quan trọng nhất trên đời chính là được sống cuộc đời của mình theo cách riêng của mỗi người. Khi bạn dám chọn sống thật với bản thân và dám làm những gì mình muốn, bỏ ngoài tai đàm tiếu miệng đời, đó cũng là lúc bạn chiến thắng cả cuộc đời của chính mình.
Nếu một người luôn muốn giải thích, muốn chứng minh với người khác, họ đã đi lạc trong nỗi ám ảnh của chính mình. Tại sao chúng ta lại phải bận tâm tới suy nghĩ và lời nói của người khác đến nỗi ảnh hưởng tới cuộc sống của mình như vậy? Đừng giải thích nữa, hãy để thời gian là câu trả lời.
-> Ngừng giải thích với người khác và hãy sống đúng với bản thân! Chỉ có cách này, chúng ta mới có thể tự hào nói rằng cuộc sống đáng giá biết bao. Chúng ta sẽ là người chiến thắng duy nhất trong cuộc đời của chính mình...!!!

Nguồn: Huynh Duc Thien

Top Bottom