Tâm sự Truyện Ngôn tình

Trangg-3001

Học sinh
Thành viên
25 Tháng mười một 2018
119
52
21
19
Hà Nội
THPT Lương Thế Vinh
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

E rất thích viết truyện ngôn tình :) vì từ nhỏ những cuỗn ngôn tình đã không có gì xa lạ đối với em,truyện gì em cũng thích đọc,rm cũng hay theo dõi những bộ phim ngôn tình chuyển thể,........nhưng có một vấn đề mà em luôn mắc phải mà không biết nên làm như thế nào.Khi nghĩ đến việc ngồi xuống sangstacs truyện thì em rất hào hứng nội dung nghĩ được luôn nhưng khi viết được vài chap thì tự dưng nội dung nó bắt đầu nhạt toẹt và em không thể nghĩ tiếp được những tình tiết nào nữa.Em có kể cho nhiều ngươi thì mọi người bào em là đấy là em chỉ vu vơ ngồi viết nên nội dung nso không liền mạch ,bí là đúng nhưng e thì nghĩ khác có thể do vốn từ và số lượng truyện em đọc chưa đủ kiến thức để có thể tự mình sáng tác được.Mọi người cho ý kiến được không ạ :(

Lạc Tử Lộ

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng bảy 2017
423
242
91
20
Hà Nội
THPT Phúc Thọ
E rất thích viết truyện ngôn tình :) vì từ nhỏ những cuỗn ngôn tình đã không có gì xa lạ đối với em,truyện gì em cũng thích đọc,rm cũng hay theo dõi những bộ phim ngôn tình chuyển thể,........nhưng có một vấn đề mà em luôn mắc phải mà không biết nên làm như thế nào.Khi nghĩ đến việc ngồi xuống sangstacs truyện thì em rất hào hứng nội dung nghĩ được luôn nhưng khi viết được vài chap thì tự dưng nội dung nó bắt đầu nhạt toẹt và em không thể nghĩ tiếp được những tình tiết nào nữa.Em có kể cho nhiều ngươi thì mọi người bào em là đấy là em chỉ vu vơ ngồi viết nên nội dung nso không liền mạch ,bí là đúng nhưng e thì nghĩ khác có thể do vốn từ và số lượng truyện em đọc chưa đủ kiến thức để có thể tự mình sáng tác được.Mọi người cho ý kiến được không ạ :(
Mình nghĩ Trước khi viết bạn nên viết từng ý 1 rồi ghép lại sao cho liền mạch ...

• Like
Reactions: Trangg-3001

Răng Khểnh

Luôn luôn lắng nghe
Cố vấn chuyên môn
16 Tháng mười một 2018
102
296
36
Đã là sở thích sao có thể từ bỏ dễ dàng vậy em.
Nếu ai cũng như em thì thiên tài chưa kịp tìm ra đã lo lắng "thị phi" rồi!
Nếu chị là em, chị sẽ bình tĩnh xem những bình luận kia, nếu là bình luận không mang tính xây dựng ta có thể bỏ qua, nếu là mang tính xây dựng, góp ý thì mình cứ vậy mà rút kinh nghiệm thui.
Việc em không viết nổi một câu chuyện cũng không có gì đáng ngạc nhiên cả, vì nhiều nhà văn, nhà thơ người ta cũng phải nuôi dưỡng tinh thần rồi mới ra ý tưởng cơ mà.
Việc của em bây giờ là:
Dành thời gian học tập
Tạm thời nghỉ ngơi công việc viết lách một tgian
Tham gia nhiều hoạt động vui chơi, hữu ích biết đâu sẽ ra nhiều ý tưởng
Đọc thêm sách nữa em nhé
Đó, từng đó thứ đã khiến em bận rộn và thoát khỏi những bình luận ác ý chưa nhỉ? Đừng chọn cách sống theo lời "người ta" nói vì họ không chịu trách nhiệm cho cuộc sống của mình đâu.
Hãy tạo cho mình một cuộc sống sinh động nào cô bé ơi!

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Cứ tập viết oneshot đã :3 Từ những oneshot mà nhận ra khuyết điểm sửa ở các lần sau. Xong rồi dần dần tăng lên 2 chap, 3 chap,... sau đó đến mấy trăm chap. Hãy tự trau chuốt lời văn. Chứ không phải cứ đọc nhiều ngôn tình thì sẽ viết ngôn tình hay đâu? Nếu muốn có ý tưởng thì mình có thể cảm nhận trên thế giới này rất nhiều tình huống có thể tạo nên ngôn tình nhé :3 Ví dụ: bố mẹ bạn, những đứa yêu nhau trên lớp của bạn :3 Bạn đừng nhập mình thành vai "tôi" ngay từ khi mới tập viết truyện. Rất bí, rất khó nghĩ thêm chi tiết. Nếu được, bạn hãy biến việc viết ngôn tình thành một đề văn, yêu cầu thời gian đối với nó. Trong 90' bạn làm được những gì? Bạn nghĩ được những gì? Bạn ghi được những gì? Những chi tiết nào ấn tượng? Những chi tiết nào quá nhạt nhẽo? Những chi tiết nhạt nhẽo bạn sẽ ghi lại ra một quyển sổ nhỏ. Những chi tiết ấn tượng cũng tương tự. Mỗi khi bạn đọc ngôn tình, bạn phải cảm nhận, cảm nhận được mình đang đọc gì? Đang suy nghĩ gì? Đang cảm nhận gì? Đoán trước được điều gì? Chi tiết nào ấn tượng thì ghi lại.
Đến lúc bạn viết thì những chi tiết ấn tượng đừng luôn để ở đầu. Vì càng về sau các chi tiết ấn tượng các ít, câu chuyện càng nhạt.

Trangg-3001

Học sinh
Thành viên
25 Tháng mười một 2018
119
52
21
19
Hà Nội
THPT Lương Thế Vinh
Cứ tập viết oneshot đã :3 Từ những oneshot mà nhận ra khuyết điểm sửa ở các lần sau. Xong rồi dần dần tăng lên 2 chap, 3 chap,... sau đó đến mấy trăm chap. Hãy tự trau chuốt lời văn. Chứ không phải cứ đọc nhiều ngôn tình thì sẽ viết ngôn tình hay đâu? Nếu muốn có ý tưởng thì mình có thể cảm nhận trên thế giới này rất nhiều tình huống có thể tạo nên ngôn tình nhé :3 Ví dụ: bố mẹ bạn, những đứa yêu nhau trên lớp của bạn :3 Bạn đừng nhập mình thành vai "tôi" ngay từ khi mới tập viết truyện. Rất bí, rất khó nghĩ thêm chi tiết. Nếu được, bạn hãy biến việc viết ngôn tình thành một đề văn, yêu cầu thời gian đối với nó. Trong 90' bạn làm được những gì? Bạn nghĩ được những gì? Bạn ghi được những gì? Những chi tiết nào ấn tượng? Những chi tiết nào quá nhạt nhẽo? Những chi tiết nhạt nhẽo bạn sẽ ghi lại ra một quyển sổ nhỏ. Những chi tiết ấn tượng cũng tương tự. Mỗi khi bạn đọc ngôn tình, bạn phải cảm nhận, cảm nhận được mình đang đọc gì? Đang suy nghĩ gì? Đang cảm nhận gì? Đoán trước được điều gì? Chi tiết nào ấn tượng thì ghi lại.
Đến lúc bạn viết thì những chi tiết ấn tượng đừng luôn để ở đầu. Vì càng về sau các chi tiết ấn tượng các ít, câu chuyện càng nhạt.
ok TKS nhé :) Mình sẽ thử theo những j bạn nói :))))

Đã là sở thích sao có thể từ bỏ dễ dàng vậy em.
Nếu ai cũng như em thì thiên tài chưa kịp tìm ra đã lo lắng "thị phi" rồi!
Nếu chị là em, chị sẽ bình tĩnh xem những bình luận kia, nếu là bình luận không mang tính xây dựng ta có thể bỏ qua, nếu là mang tính xây dựng, góp ý thì mình cứ vậy mà rút kinh nghiệm thui.
Việc em không viết nổi một câu chuyện cũng không có gì đáng ngạc nhiên cả, vì nhiều nhà văn, nhà thơ người ta cũng phải nuôi dưỡng tinh thần rồi mới ra ý tưởng cơ mà.
Việc của em bây giờ là:
Dành thời gian học tập
Tạm thời nghỉ ngơi công việc viết lách một tgian
Tham gia nhiều hoạt động vui chơi, hữu ích biết đâu sẽ ra nhiều ý tưởng
Đọc thêm sách nữa em nhé
Đó, từng đó thứ đã khiến em bận rộn và thoát khỏi những bình luận ác ý chưa nhỉ? Đừng chọn cách sống theo lời "người ta" nói vì họ không chịu trách nhiệm cho cuộc sống của mình đâu.
Hãy tạo cho mình một cuộc sống sinh động nào cô bé ơi!
Vâng ạ! E sẽ xố gắng không bận tâm đến những bìn luận,lời nói của chị và thử nghỉ viết một thời gian,thư giãn nghỉ ngơi để xem nso có giúp ích cho em được không ạ ! Em cam ơn chị :)

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Răng Khểnh

anh_anh_1321

Học sinh gương mẫu
Thành viên
22 Tháng mười một 2008
4,810
157
436
29
Thừa Thiên Huế
ĐHSP Huế
Em muốn viết truyện tốt thì trước hêt nên học văn tốt, học toán tốt (rèn luyện tính logic).
Tích cực tham gia các cuộc thi viết lách ở diễn đàn mình nè, hoạt động nhiều ở box văn để tích lũy kinh nghiệm viết lách của các bạn nè, ...
Diễn đàn mình có một cuộc thi thường niên là "Đi tìm cây bút trẻ" diễn ra được 8 lần thì phải (không biêt giờ còn không). Có một chị cựu mod box văn đã từng tham gia, rồi trở thành BGK, BTC cuộc thi đấy. Và giờ chị ấy đã xuất bản vài quyển sách mang tên mình rồi đấy. Nếu em có hứng thú thì có thể gg "hạc xanh" nhé, đấy vừa là bút danh của chị ấy vừa là nickname ở diễn đàn luôn đấy.
Chúc em học tốt và nuôi dưỡng được niềm đam mê này nhé!

Last edited:
  • Like

Trangg-3001

Học sinh
Thành viên
25 Tháng mười một 2018
119
52
21
19
Hà Nội
THPT Lương Thế Vinh
Em muốn viết truyện tốt thì trước hêt nên học văn tốt, học toán tốt (rèn luyện tính logic).
Tích cực tham gia các cuộc thi viết lách ở diễn đàn mình nè, hoạt động nhiều ở box văn để tích lũy kinh nghiệm viết lách của các bạn nè, ...
Diễn đàn mình có một cuộc thi thường niên là "Đi tìm cây bút trẻ" diễn ra được 8 lần thì phải. Có một chị cựu mod box văn đã từng tham gia, rồi trở thành BGK, BTC cuộc thi đấy. Và giờ chị ấy đã xuất bản vài quyển sách mang tên mình rồi đấy. Nếu em có hứng thú thì có thể gg "hạc xanh" nhé, đấy vừa là bút danh của chị ấy vừa là nickname ở diễn đàn luôn đấy.
Chúc em học tốt nuôi dưỡng được niềm đam mê này nhé!
e camon ạ ! E ms tham gia diễn đàn nên mấy cuộc thi e cx k rõ cách tham gia,...quen ít người nên vẫn cón sợ sệt lắm.E cũng cố gắng học tốt Văn vs Toán.Cũng hay viết nhật kí để cảm xúc bộc lộ chân thật hơn.

anh_anh_1321

Học sinh gương mẫu
Thành viên
22 Tháng mười một 2008
4,810
157
436
29
Thừa Thiên Huế
ĐHSP Huế
e camon ạ ! E ms tham gia diễn đàn nên mấy cuộc thi e cx k rõ cách tham gia,...quen ít người nên vẫn cón sợ sệt lắm.E cũng cố gắng học tốt Văn vs Toán.Cũng hay viết nhật kí để cảm xúc bộc lộ chân thật hơn.

Mình mới thì mình tìm hiểu và học hỏi nha em.
Cố gắng làm quen kết bạn, em sẽ tự tin hơn nhiều đấy, cái gì cũng trước lạ sau quen. Truyền thống của diễn đàn mình là đoàn kêt và giúp đỡ nhau hết mình mà ^^

Trangg-3001

Học sinh
Thành viên
25 Tháng mười một 2018
119
52
21
19
Hà Nội
THPT Lương Thế Vinh
Mình mới thì mình tìm hiểu và học hỏi nha em.
Cố gắng làm quen kết bạn, em sẽ tự tin hơn nhiều đấy, cái gì cũng trước lạ sau quen. Truyền thống của diễn đàn mình là đoàn kêt và giúp đỡ nhau hết mình mà ^^
vâng ạ ! E cx rụt rè nên việc làm quen kết bạn nó cũng hơi cưỡng chế nên........Haizzzzz

anh_anh_1321

Học sinh gương mẫu
Thành viên
22 Tháng mười một 2008
4,810
157
436
29
Thừa Thiên Huế
ĐHSP Huế
vâng ạ ! E cx rụt rè nên việc làm quen kết bạn nó cũng hơi cưỡng chế nên........Haizzzzz

Hồi xưa chị cứ thấy nick nào lạ là vào nhắn tin làm quen, thế mà giờ lại có nhiều bạn thân từ diễn đàn này lắm luôn nè :))
Trên mạng mà em còn rụt rè thì ngoài đời còn rụt rè đến mức nào nữa nè :W

Trangg-3001

Học sinh
Thành viên
25 Tháng mười một 2018
119
52
21
19
Hà Nội
THPT Lương Thế Vinh
Hồi xưa chị cứ thấy nick nào lạ là vào nhắn tin làm quen, thế mà giờ lại có nhiều bạn thân từ diễn đàn này lắm luôn nè :))
Trên mạng mà em còn rụt rè thì ngoài đời còn rụt rè đến mức nào nữa nè :W
Ngoài đời thì e bth lắm í a :) Nhưng kiểu tự dưng chào hỏi làm quen không có lí do em mới ngại

Last edited by a moderator:

anh_anh_1321

Học sinh gương mẫu
Thành viên
22 Tháng mười một 2008
4,810
157
436
29
Thừa Thiên Huế
ĐHSP Huế
Ngoài đời thỉ e bth lắm í a :) Nhưng keeir tự dưng chào hỏi lm quen k có lí do e ms ngại
Tập "lầy" thôi em à, đâu phải tự nhiên mà người ta thành bạn bè với nhau. Kiểu gì cũng phải có giai đoạn làm quen chứ. Người ta gọi là làm quen kết bạn mà :))
Suốt ngày cứ dạo diễn đàn từ box này đến box khác rồi em sẽ quen dần nhé.

• Like

idontwannabeyouanymore

Học sinh
Thành viên
20 Tháng tư 2019
24
11
21
19
Nghệ An
Trường THCS Thị trấn Mường Xén
Mình nghĩ trong lúc bạn suy nghĩ cả ngàn ý tưởng ấy chắc hẳn đã tưởng tượng ra hàng loạt viễn cảnh kịch tính phải không? Một đoạn mở đầu hoành tráng, một cái kết đặc biệt hay là những cảnh cao trào. Bạn hẳn đã nhiệt huyết, rất nhiệt huyết là đằng khác.
Nhưng bạn biết không, một câu chuyện hay không phải những mảnh ghép rời rạc. Bạn không thể chèn mấy cái cảnh lãng mạn, đau khổ, đầy hấp dẫn và mong nó thành một câu chuyện được. Mình cũng không mong bạn nghĩ rằng chỉ cần nghĩ ra một cốt truyện thật sáng tạo và nó sẽ thành cả một câu chuyện.
Nhược điểm của bạn là dễ dàng lạc lối trong câu chuyện của chính mình. Bạn không biết nên viết tiếp gì, và truyện trở nên không rõ ràng, không liền mạch, "nhạt toẹt" - như lời của bạn.
Lời khuyên của mình là trước khi bắt đầu viết, hãy xây dựng nhân vật và tình huống truyện ra giấy. Đặc điểm ngoại hình, tính cách, gia cảnh,... tất tần tật về nhân vật của mình. Bạn cần nhìn rõ câu chuyện bắt đầu từ đâu, diễn ra như thế nào và kết thúc ra sao. Nếu cần thì hãy xây dựng tình huống truyện chi tiết cho mỗi chương luôn cũng được.
Chúc bạn thành công!

• Like
Reactions: Đắng!

Empe_Tchanz

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng mười 2017
651
654
156
Thái Bình

Về việc bạn nổi hứng sáng tác viết một hai chap rồi cụt ý tưởng, không viết được nữa thì mình thấy nó khá là bình thường vì mình cx từng như thế. Rất nhiều người đọc truyện mình xong kêu mình viết tiếp nhưng lúc đó lại cảm thấy hết ý tưởng, tụt xừ nó mất cảm xúc.... Vậy nên đừng nghe những gì người khác nói, tin tưởng vào những gì mình cố gắng.

Theo mình thì có lẽ bạn nên viết đoản hay oneshot để tập làm quen trc. Rồi sau này mình có kinh nghiệm rồi mình viết đc 4-5 chương rồi cả chục chương í. Chúc bạn thành công

Karry Nguyệt

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng năm 2019
523
972
96
Hưng Yên
THCS Đặng Lễ
Mình cũng giống bạn, tính đến bây mình có gần 10 tác phẩm đang bỏ dở . Có nhiều tác phẩm mới chỉ bắt đầu ở chương 2 .
Mình bắt đầu chuyển sang viết #Đoản ( một mẩu truyện ngắn) thì lại thấy rất hay và ưng ý .
Mình nghĩ ở tuổi học sinh thì truyện tình cảm vẫn còn hạn hẹp, dù có đọc nhiều cuốn truện thì nó vẫn vậy thôi, không phải kiến thức thực tế.
Bạn nên viết những mẩu truyện hoặc câu chuyện về học sinh, những kỉ niệm, những hoặt động tình huống hay xảy ra.
Nó sẽ sát với độ tuổi của bạn, truyện sẽ hay và sinh động hơn :D

Top Bottom