Văn "Truyện Kiều" của Nguyễn Du qua cái nhìn của lớp trẻ hiện đại

Shenn

Cây bút trẻ xuất sắc nhất 2017
Banned
21 Tháng sáu 2017
789
1,213
174
20
Bắc Ninh
Hogwarts
- Hầy, thực ra từ đầu tới cuối mình không bảo là Vân hay Kiều khổ hơn, mình chỉ muốn nói là cả Vân và Kiều đều có nỗi khổ. Ngay từ đầu mình đã luôn nói Vân và Kiều cũng chỉ là những nhân vật để Nguyễn Du phơi bày ra nổi khổ đau của con người thôi mà. Thêm nữa văn học chính là nhân học, mình đọc Truyện Kiều là để cảm thông trước những số phận đau khổ của con người, trước những sự bất hạnh của người phụ nữ. Thật ra là do một số bạn quá chú trọng tới nỗi khổ của Vân nên không thể hiểu sâu sắc của Kiều, như vậy cũng là cái sai. Mình cũng chỉ mong mọi người có một cái nhìn toàn diện hơn về Thúy Vân, Thúy Kiều và cả Truyện Kiều nữa. Nhiều cách đánh giá vậy ta mới thấy được cái tài tả người, dụng ý trong cách tả người của Nguyễn Du tài tình thế nào.
Cảm ơn đóng góp của bạn <3 Không biết bạn có thêm ý kiến gì về hai mục còn lại không?

• Like
Reactions: Lissell

Tiểu Min

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng mười một 2017
8
12
16
20
Bình Định
Đầu tiên là mình xin đính chính, MÌNH KHÔNG ĐỨNG TRÊN GÓC NHÌN NGHIÊNG VỀ VÂN HAY KIỀU. Mình đã tìm hiểu và đúc rút nhiều tài liệu tham khảo phân tích cả hai nhân vật nên chỉ nêu đánh giá dựa vào hiểu biết. Mong bạn hiểu rõ điều này trước khi phán xét người này người khác đang nhìn vấn đề ra sao. Nó khá tiêu cực trong tranh luận.

Xin lỗi, mình thật sự không cố ý. Chỉ là.... mình thấy lập luận của bạn chủ yếu thiên về Kiều hơn. Mình thật sự xin lỗi nếu đã làm bạn giận a~ :r2
(à, đọc đam có tính là ngôn tình không nhở r18)

Shenn

Banned
21 Tháng sáu 2017
789
1,213
174
20
Bắc Ninh
Hogwarts
Xin lỗi, mình thật sự không cố ý. Chỉ là.... mình thấy lập luận của bạn chủ yếu thiên về Kiều hơn. Mình thật sự xin lỗi nếu đã làm bạn giận a~ :r2
(à, đọc đam có tính là ngôn tình không nhở r18)

Phần trình bày nãy giờ của mình đều nói về Thúy Vân làm trọng tâm, Thúy Kiều chỉ là lấy vào để ví dụ và đưa bổ sung vào lập luận.
Ờ, đam mĩ mà theo hơi hướng có phần bay bổng hơn thực tế thì cũng liệt kê được vào ngôn tình rồi đó bạn ^^

Shenn

Banned
21 Tháng sáu 2017
789
1,213
174
20
Bắc Ninh
Hogwarts
Nãy giờ thấy các bạn xôm tụ quá ^^ Mình hạnh phúc quá trời :vvv nếu giờ mình lập topic phần 2 về Hoạn Thư thì sao nhỉ? :>>>

• Like
Reactions: elisabeth.2507

elisabeth.2507

Học sinh tiến bộ
Thành viên
19 Tháng tư 2017
536
582
156
21
Nghệ An
THPT DC2
haha. thảo luận 1 hồi thì hình như ý kiến của mn là hơi hơi giống nhau nhỉ. đều hiểu cho 2 nhân vật của chúng ta nhưng chắc do cách lập luận của chúng ta chưa hiểu ý nhau cho lắm ha. nhiều lúc cần lập ra nhiều topic như z; thảo luận xong mới thấy nhiều cái về tác phẩm này mk chưa hiêu sâu sắc

elisabeth.2507

Học sinh tiến bộ
Thành viên
19 Tháng tư 2017
536
582
156
21
Nghệ An
THPT DC2
Nãy giờ thấy các bạn xôm tụ quá ^^ Mình hạnh phúc quá trời :vvv nếu giờ mình lập topic phần 2 về Hoạn Thư thì sao nhỉ? :>>>
hoạn thư thì mk ko biết nhiều cho lắm. thì cô cũng là 1 người phụ nữ sống trong xã hội phong kiến, có cái đáng trách và cx có cái ta nên thông cảm

Tree B

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng chín 2017
727
1,021
154
21
Hà Nội
STNA
(à, đọc đam có tính là ngôn tình không nhở

Hoàn toàn có ấy chứ, dù mình khá thích nam nam nhưng vẫn không đọc nổi đam mĩ
Ờ mà hình như đang lạc đề...r82

Kể ra cũng hay á, nhưng nó sẽ khó tạo ra tranh luận hơnr102

• Like
Reactions: thienabc

Shenn

Banned
21 Tháng sáu 2017
789
1,213
174
20
Bắc Ninh
Hogwarts
haha. thảo luận 1 hồi thì hình như ý kiến của mn là hơi hơi giống nhau nhỉ. đều hiểu cho 2 nhân vật của chúng ta nhưng chắc do cách lập luận của chúng ta chưa hiểu ý nhau cho lắm ha. nhiều lúc cần lập ra nhiều topic như z; thảo luận xong mới thấy nhiều cái về tác phẩm này mk chưa hiêu sâu sắc
Mình cũng thấy khá là hữu ích ^^ Vừa ôn tập kiến thức, vừa thỏa mãn thắc mắc

Hoàn toàn có ấy chứ, dù mình khá thích nam nam nhưng vẫn không đọc nổi đam mĩ
Ờ mà hình như đang lạc đề...r82

Kể ra cũng hay á, nhưng nó sẽ khó tạo ra tranh luận hơnr102
TRanh luận về Hoạn Thư chắc còn kịch tích hơn.

Tiểu Min

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng mười một 2017
8
12
16
20
Bình Định
Phần trình bày nãy giờ của mình đều nói về Thúy Vân làm trọng tâm, Thúy Kiều chỉ là lấy vào để ví dụ và đưa bổ sung vào lập luận.
Ờ, đam mĩ mà theo hơi hướng có phần bay bổng hơn thực tế thì cũng liệt kê được vào ngôn tình rồi đó bạn ^^
Ây à, lúc đầu vào bình luận chỉ vì mình hơi không đồng tình với hai câu nói của bạn:
"Thúy Vân cưới được Kim Trọng là một cái phúc vô cùng lớn."
"Thúy Vân cưới được Kim Trọng là quá tốt nếu nói đến thời đó. Dù tình cảm của Kim Trọng có ra sao?"
Rồi cũng vì một phần hơi bất bình khi bạn nghĩ tam thê tứ thiếp là chuyện "QUÁ BÌNH THƯỜNG" Đúng, thời xưa đó là chuyện bình thường nhưng bạn nhấn mạnh làm mình có cảm giác... Nên mình nhầm là bạn theo suy nghĩ của Kiều :r3

---
Đam không bay bổng đâu >< Đen tối lắm cơ, ngược đủ thứ. Mà hình như bạn cũng là dân đọc truyện hẩn? (cái này không phải phán xét gì đâu nha~ Chỉ là có linh cảm thôi)

• Like

Shenn

Banned
21 Tháng sáu 2017
789
1,213
174
20
Bắc Ninh
Hogwarts
Ây à, lúc đầu vào bình luận chỉ vì mình hơi không đồng tình với hai câu nói của bạn:
"Thúy Vân cưới được Kim Trọng là một cái phúc vô cùng lớn."
"Thúy Vân cưới được Kim Trọng là quá tốt nếu nói đến thời đó. Dù tình cảm của Kim Trọng có ra sao?"
Rồi cũng vì một phần hơi bất bình khi bạn nghĩ tam thê tứ thiếp là chuyện "QUÁ BÌNH THƯỜNG" Đúng, thời xưa đó là chuyện bình thường nhưng bạn nhấn mạnh làm mình có cảm giác... Nên mình nhầm là bạn theo suy nghĩ của Kiều :r3

---
Đam không bay bổng đâu >< Đen tối lắm cơ, ngược đủ thứ. Mà hình như bạn cũng là dân đọc truyện hẩn? (cái này không phải phán xét gì đâu nha~ Chỉ là có linh cảm thôi)
À, mình là dân viết truyện và độc giả thể loại thuần Việt thôi. Mình vẫn đang trau dồi kiến thức để tay nghề lên cao, nhưng vẫn chưa đặt ra mục tiêu cụ thể để khám phá mấy kiệt tác nước ngoài cũng như trong nước của các tác giả lớn :v

• Like
Reactions: Tiểu Min

Tiểu Min

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng mười một 2017
8
12
16
20
Bình Định
À, mình là dân viết truyện và độc giả thể loại thuần Việt thôi. Mình vẫn đang trau dồi kiến thức để tay nghề lên cao, nhưng vẫn chưa đặt ra mục tiêu cụ thể để khám phá mấy kiệt tác nước ngoài cũng như trong nước của các tác giả lớn :v
Ngoài đam ra thì mình có hơi thiên về dòng văn học phương Tây hơn, mình thích cái văn phong, cách nhìn thoáng hơn về mọi thứ của họ. Văn Việt nhiều cái còn hơi ràng buộc theo khuôn khổ nên đôi khi cảm thấy nó hơi cứng nhắc. Nhưng vẫn có một số tác phẩm rất tuyệt như tác phẩm mà chúng ta đang bàn luận chẳng hạn ;)

Shenn

Banned
21 Tháng sáu 2017
789
1,213
174
20
Bắc Ninh
Hogwarts
Ngoài đam ra thì mình có hơi thiên về dòng văn học phương Tây hơn, mình thích cái văn phong, cách nhìn thoáng hơn về mọi thứ của họ. Văn Việt nhiều cái còn hơi ràng buộc theo khuôn khổ nên đôi khi cảm thấy nó hơi cứng nhắc. Nhưng vẫn có một số tác phẩm rất tuyệt như tác phẩm mà chúng ta đang bàn luận chẳng hạn ;)
Bạn nói vậy làm mình có động lực làm tiếp phần hai :v cơ mà giờ mới để ý, có một vote cho đánh giá topic không hữu ích kìa :r3

• Like

Tiểu Min

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng mười một 2017
8
12
16
20
Bình Định
Bạn nói vậy làm mình có động lực làm tiếp phần hai :v cơ mà giờ mới để ý, có một vote cho đánh giá topic không hữu ích kìa :r3
Ai thể nhỉ? Mà thôi kệ đi, đa số thắng thiểu số. Bạn làm tiếp topic thảo luận nữa đi >< Về Hoạn Thư đi, nhân vật này hay lắm nè. Xem thử qua nhân vật này tụi mình còn đồng quan điểm nữa không? .-.

• Like

Shenn

Banned
21 Tháng sáu 2017
789
1,213
174
20
Bắc Ninh
Hogwarts
Ai thể nhỉ? Mà thôi kệ đi, đa số thắng thiểu số. Bạn làm tiếp topic thảo luận nữa đi >< Về Hoạn Thư đi, nhân vật này hay lắm nè. Xem thử qua nhân vật này tụi mình còn đồng quan điểm nữa không? .-.
Vài ngày nữa nha :v Mình lu bu quá, giờ phải cắm đầu cày toán hình đấy :v Bái bai :v

• Like

Shenn

Banned
21 Tháng sáu 2017
789
1,213
174
20
Bắc Ninh
Hogwarts
À, cho mình khảo sát tí để lập topic, ở đây các bạn cho rằng Hoạn Thư là người thế nào? Khảo sát tí để xem tình hình thế nào đã :p

• Like
Top Bottom