Cuộc sống Trường chuyên hay trường thường

nguyenngoc213

Học sinh chăm học
Thành viên
16 Tháng tám 2021
239
1,157
111
16
Thái Bình
thcs lê danh phương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em có điều này cần mong mọi người coa thể cho em biết ý kiến được không ạ
Hiện tại em sẽ theo đội tuyển Sinh 9 và nếu được giải môn Sinh và đại học em muốn đi theo trường chuyên hay trường cấp 3 bình thường thôi ạ em cảm ơn ạ

Last edited:

Dương Nhạt Nhẽo

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
7 Tháng tám 2018
2,945
7,443
621
18
Lào Cai
Trường THPT số 1 Lào Cai
Hiện tại em sẽ theo đội tuyển Sinh 9 và được nhất tỉnh môn Sinh và đại học em muốn đi theo ngành công nghệ sinh học thi đi theo trường đại học nào ạ? Em cảm ơn ạ
ảnh nghĩ là Đại học KHTN - Đại học Quốc gia Hà Nội được nè, trường này đào tạo nghề cực tốt luôn

• Like
Reactions: Cao Hải Nam

Nguyễn Hoàng Vân Anh

Học sinh tiến bộ
Thành viên
20 Tháng tám 2021
726
2,730
276
17
Long An
Trường THCS Đông Thành
Hiện tại em sẽ theo đội tuyển Sinh 9 và nếu được giải môn Sinh và đại học em muốn đi theo trường chuyên hay trường cấp 3 bình thường thôi ạ em cảm ơn ạ
Trường nào chị nghĩ cũng vậy em ạ, chuyên cũng được mà không chuyên cũng chả sao với lại chị thấy chưa chắc gì học sinh trường chuyên học tốt hơn học sinh học trường bình thường. Thế nên chị nghĩ là em đừng đặt nặng bản thân quá, em cứ cố gắng hết sức rồi để tới đâu tính tới đó em nhé.
Chúc em học tốt và đạt được ý nguyện nha!:Chuothong47

ha_duong21

Cựu Mod Sinh học
Thành viên
6 Tháng một 2020
969
2,515
316
19
Vinh
Nghệ An
Trường THPT Quỳnh Lưu 3
Cũng từng trải nên chị cũng muốn chia sẻ
Năm lớp 9 sau khi thi hsg xong chị cũng có ước nguyện thi chuyên ,nma học lực không tốt lắm,mẹ cũng phân tích với trình của chị thì khó đỗ nên thôi .Nma hiện tại em rất giỏi khi đạt nhất tỉnh rồi thì bản thân em có thể lựa chọn ,quan trọng vẫn là do mình muốn hay không thôi em. Điều nhìn nhận thì học chuyên rất tốt và có triển vọng xa ,nma trường thường cũng không kém. Chị có 1 bạn cùng khoá học chuyên Hoá ở Phan ,cũng học rất giỏi ở huyện và năm đó thi đỗ .Sau học 1 năm thì chuyển về do sức khoẻ va điều kiện kinh tế. Nếu nhà gần thì học cũng thuận lợi hơn. Nma bạn chị thì nhà xa , từ đây vô Vinh mất 2 tiếng rồi tiền này tiền kia, xa gia đình lại phát sinh nhiều thứ.
Học trường ở địa phương thì gần nhà ,cũng thuận lợi nhiều cái. Không hẳn là học trường thường thì sẽ không đỗ trường này trường kia, trường chị năm vừa rồi cũng có anh chị đỗ các trường top ngoài Hà Nội. Thế nên là cũng áp lực quá em nhé :)
Chúc em học tốt và tìm được ngôi trường mình mong muốn cho năm sau em nhé ;)

cool boy

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng ba 2019
352
645
96
Hưng Yên
QQ
nếu em đam mê với môn sinh và yêu thích thì chị nghĩ em nên theo chuyên
nhưng nếu em theo chuyên thì khả năng học lệch , nên em phải rất nỗ lực để có giải trong các cuộc thi và phải học thật trội thì có cơ hội tuyển thẳng đại học . Bởi nếu k dduocj tuyển thẳng thì việc học lệch 1 môn sẽ rất bất lợi cho việc thi THPT
trước gv của chị cũng nhắc bọn chị < áp lực của việc học trường chuyên rất lớn , và khi mà em học chuyên thì ctrinh học sẽ nghiêng về môn chuyên hơn là các môn khác .
hơn nữa khi học các trường THPT em cũng có cơ hội vào đội tuyển của trường , mà vẫn dduocj ôn tập thi THPT
đây chỉ là lời khuyên mà chị nhận được từ giáo viên < còn em nên cân nhắc kĩ , lựa chọn là của em

yuper

Cựu Mod Sinh
Thành viên
TV BQT quản lý tốt nhất 2016
TV ấn tượng nhất 2017
19 Tháng bảy 2011
2,687
1,923
539
Thích thì cứ thi em nhé, học lệch hay ko là do bản thân tự cân đối, học thêm 1 2 tiếng cũng không chết được. Tập trung môn chuyên và môn thi DH thôi, mấy môn kia tà tà là đc, chứ môn nào cũng cắm đầu học cho điểm cao thì chết.

Trước a cũng học chuyên Sinh, trường chuyên khác không biết chứ trường a các môn phụ thầy cô nhẹ nhàng lắm, ko o ép gì cả. Với cả trường chuyên thì sẽ tốt hơn trường thường là chắc chắn về cơ sở vật chất và giáo viên.

Elishuchi

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng mười 2015
2,240
2,921
479
Thanh Hoá
github.com
Thanh Hóa
✎﹏ ๖ۣۜTHPT❄๖ۣۜTriệu❄๖ۣۜSơn❄④ღ
anh thấy chương trình chuyên sẽ học những cái cao siêu hơn nếu em giỏi hẳn thì em có thể học để có cơ hội lấy giải quốc gia,tỉnh tốt cho thi đại học (tuyển thẳng) còn nếu không thì anh khuyên theo thường thôi em ạ ngoài vấn đề xa nhà ra anh thấy còn 1 vấn đề khác là những cái trường chuyên học có 1 số cái sẽ không có trong thi THPTQG trong khi đó trường thường em vẫn có thể giỏi và đạt điểm cao trong THPTQG như bao người ,bớt 1 phần học phí

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,241
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Nếu như em cảm thấy mình mong muốn có một môi trường học tốt hơn thì anh nghĩ em nên học trường Chuyên nhé. Bởi vì học trường Chuyên sẽ có nhiều người học giỏi ngang, hoặc hơn em nên em sẽ có thêm nhiều cơ hội cọ xát cũng như biết thêm nhiều kiến thức từ họ, và em cũng sẽ được học những kiến thức nâng cao phù hợp với năng lực hơn. Ngoài ra, trường Chuyên cũng là môi trường tốt để rèn luyện nhiều kĩ năng khác, như tham gia CLB sẽ giúp em tự tin hơn trước đám đông, teamwork, tổ chức các sự kiện lớn trong trường,... Và học trường Chuyên nếu như năng lực khá tốt thì sẽ có khá nhiều cơ hội vào các trường Đại học lớn nhé ^^
Còn trường thường thì em sẽ học đều được hơn các môn thi Đại học thay vì tập trung nhiều hơn vào một môn nào đó, và môi trường học tập cũng rất tốt.
Chúc em có lựa chọn đúng đắn nhé ^^

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,341
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Nói thật thì trường chuyên ngoài cho em được học những giáo viên top đầu của tỉnh còn cung cấp cho em rất nhiều cơ hội được phát triển toàn diện kỹ năng. Hầu hết những người bảo trường chuyên chẳng khác gì trường thường một là chưa từng học trường chuyên, hai là không khai thác được hết lợi ích của trường chuyên. Tuy nhiên đối với chuyên sinh, nếu em không đủ năng lực để vào đtqg hay gì đó mà em cũng không muốn theo khối B thì em nên xác định trước khả năng mình sẽ phải bỏ môn để học khối khác. Mặc dù như thế thì học trường chuyên vẫn cho em đủ thậm chí là thừa kiến thức để đạt điểm cao trong kỳ thi thptqg, suy nghĩ kĩ em nhé.
Edit: Vừa đọc được thêm bình luận nên bổ sung, không biết ở tỉnh khác như nào nhưng chỗ chị trường chuyên học phí rẻ hơn trường thường, còn có hỗ trợ thêm từ nhà trường, đắt hơn ở chỗ đóng quỹ thôi.Và hơn thế, ở trường chuyên ng ta không bắt em học toàn bộ các môn như trường thường đâu, em thi môn nào em học môn đó, giáo viên sẽ tạo điều kiện cho em. Còn vấn đề điểm số thptqg của trường chuyên so với trường thường, em tìm thử trong các tỉnh xem trường có điểm trung bình cao nhất là chuyên hay thường nhé, có những môn có khoảng cách tuyệt đối gần một điểm luôn á :3
Bổ sung thêm một cái nữa là học trường chuyên có cơ hội xét tuyển kết hợp và tuyển thẳng vào đại học rất nhiều nhé.

Top Bottom