Trưng cầu ý kiến thành viên về việc thay đổi giao diện và tái cấu trúc diễn đàn!

H

hocmai.diendan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trưng cầu ý kiến thành viên về việc thay đổi giao diện và tái cấu trúc diễn đàn!​

Sau một thời gian hoạt động, diễn đàn cũng đã box lộ nhiều khuyết điểm cũng như gây khó khăn cho thành viên sử dụng. BQT diễn đàn đã tiến hành nghiên cứu và xây dựng lại cấu trúc và giao diện mới nhằm khắc phục các khuyết điểm mà diễn đàn đang gặp phải.
Hiện tại, sau các lần trao đổi và thống nhất, BQT diễn đàn đã chọn ra 2 kiểu cấu trúc giao diện mới và mong muốn lấy ý kiến đóng góp của thành viên. Các thành viên hãy lựa chọn giao diện phù hợp nhất, góp ý thêm để hoàn thiện hơn nữa cho diễn đàn.

Phương án 1: cấu trúc theo môn
Ảnh giao diện trang chủ

Ảnh giao diện một số trang môn

Phương án 2: cấu trúc theo lớp
Ảnh trang lớp

Ảnh trang chủ (khi thành viên vào Diendan.hocmai.vn)

Hãy cùng lựa chọn 1 trong 2 phương án và góp ý cho phương án mình lựa chọn để cùng nhau xây dựng Ngôi nhà chung thêm tốt đẹp hơn.

Cùng chung tay xây dựng Diendan.hocmai.vn chất lượng hơn!

@Các em cũng có thể xem chi tiết hơn trên bản demo exel bên dưới!

Attachments

• Phuong an 1 - tai cau truc dien dan.xls
    1.6 MB · Đọc: 7
  • Phuong an 2 - tai cau truc dien dan.xls
    1.8 MB · Đọc: 7
H

hthtb22

Em chọn phương án 2: Theo lớp

Có vẻ như cấu trúc mới sẽ tải nhanh hơn vì không phải tải ADS

H

hoang_tu_thien_than198

Em nghĩ là không nên bỏ phần 7 bài post mới nhất ạ!
Sao thấy mấy hình hình trên hình như thiếu mất phần này!

Ý kiến của em là để theo môn tốt hơn ạ! :)

C

caubechanbo

sao phải xoắn thế:)) chỉ cần theo chiều ngang là xếp thoe lớp còn chiều dọc là theo môn như kiếu các ô thôi là xong mà=))

N

nghgh97

Giao diện hiện tại đã là rất tốt rồi nên không cần thay đổi nữa! Cấu trúc theo môn hay theo lớp gì theo các bức demo của anh đều nhìn rất phức tạp, rắc rối không đơn giản như giao diện hiện tại.
Em chỉ có góp ý nhỏ: nên bố trí lại ads cho phù hợp để load nhanh hơn và không dùng quá nhiều Flash, firefox của em treo hoài, khi vào 4rum em toàn disable flash :(

S

sonmoc

Giao diện hiện tại tất nhiên là tốt, nhưng tải cùng lúc nhiều box nên lâu và mất thời gian -> dễ lag!

Việc đổi giao diện sẽ khắc phục được tình trạng này!

N

nguyengiahoa10

Mình thấy giao diện mới nhìn hơi rắc rối và cũng không load nhanh hơn hiện tại. Vì thế nên giữ giao diện hiện tại và bố trí lại ads cho hợp lí => tăng tốc độ load

T

tanpopo_98

Nếu như chọn theo lớp thì các câu hỏi ở lớp khác mà thành viên có thể trả lời lại khó thấy, có phải nhất thiết là mình làm được mỗi bài của khối mình đâu, còn các kiến thức ở lớp khác cũng có thể, việc chia theo lớp thì có vẻ tách biệt quá không???

Em cũng đồng ý với anh hoang_tu về 7 bài post mới không nên bỏ.

Dù gì thì giao diện cũ cũng gắn bó lâu nên thành quen - giao diện mới hơi khó nhìn, ai cũng vậy thôi ạ.

Em chọn phân chia theo môn.

Chúc lần thay đổi giao diện lần này thành công!

L

l4s.smiledonghae

Mình thấy không nên thay đổi, giao diện hiện tại đơn giản mà load cũng không phải chậm. Góp ý: nên bố trí ads cho phù hợp, chính ads làm chậm tốc độ load. VD: khi mình post bài viết mới, phải chờ transfer ads.hocmai.vn rất lâu, khi nhấn dấu X để ngừng load page thì bài viết lại hiện lên rất nhanh :D

M

myhanh_274

em thấy giao diện cũ tốt hơn nhiều ak
giao diện mới này nó phức tạp làm sao ý
với lại nhìn nó rối lắm
nên để thế này tốt hơn ạ

T

thanhthuytu

Em thấy giao diện thứ 2 là được nhất...Vì em có những suy nghĩ như thế này:
- Em nghĩ rằng 9x và 10x bây giờ cũng không còn gì xa lạ với công nghệ thông tin thời hiện đại nữa nên làm cái title như thế cũng rất là ổn và em nghĩ load sẽ nhanh hơn. Có khi 1-2h khuya em onl vào diễn đàn mà máy vẫn cứ treo như thường nên em thấy cần lắm thay đổi vào lúc này.
- Cho em xin góp ý một tí đó là title lớp mình có thể sắp từ lớp 5-12 và 1 phần riêng về Luyện Thi đại học - Đấu Trường. Em thấy nó sẽ hay hơn và phù hợp anh ạ. Nếu đánh mất phần đó ở phần title phía trên thì thiệt thòi lắm...​

S

sonmoc

Giao diện mới có rắc rối gì đâu nhỉ?

Thay vì load toàn bộ các box, mỗi lần load chỉ có 1/10. Tốc độ load sẽ nhanh hơn rất nhiều!

D

dbthuy

Hi all,

Phần lớn các góp ý ở đây là của các thành viên rất tâm huyết với diễn đàn và đa số chị thấy các bạn đã gắn bó khá lâu với Hocmai.vn. Cũng chính vì vậy các bạn đã rất quen thuộc với giao diện và cách sử dụng, thậm chí là cả sự ... kiên nhẫn chờ đợi :D.

Tuy nhiên những người mới tham gia Diễn đàn của chúng ta gặp không ít khó khắn lúc bắt đầu. Do đó chúng ta cùng bàn nhau để Hocmai có thể cải tiến thuận tiện nhất cho những người bạn mới gia nhập vào thấy thân thiện và dễ dùng hơn.

Như vậy, để bày tỏ sự quan tâm đến các bạn ấy cũng như để cộng đồng của chúng ta phát triển mạnh hơn nữa, cách tốt nhất là các thành viên uy tín ở Diễn đàn của chúng ta cùng tham gia vận động những người bạn mới vào topic này để chia sẻ ý kiến.

Chị giải thích cụ thể hơn hai phương án đang được lấy ý kiến:
Điểm chung của 2 phương án:
- Giữ nguyên cấu trúc các subbox, vì vậy việc sử dụng hầu như không thay đổi gì
- Quy hoạch lại các quảng cáo (như ý kiến các bạn đã đề xuất) để gọn gàng và đẹp mắt hơn, cải thiện tốc độ load.
- Nhóm thêm một Menu ngang theo tiêu chí nhất định. Toàn bộ phần Thông tin chung (thông báo, thi cử, ...), Ngoại khoá, Ngoại ngữ và Du học giống nhau ở cả 2 phương án.

Điểm khác biệt:
- Phương án 1: Nhóm theo Môn: Văn, Toán, Lý, Hoá, Ngoại ngữ và Du học. Thực chất của việc nhóm theo Môn này chỉ là tách các box theo Môn trên trang chủ hiện nay thành các Diễn đàn con với một Menu ngang để truy cập nhanh. Toàn bộ cấu trúc bên trong không thay đổi. Phương án này sẽ rất thuận tiện cho các thành viên cũ theo dõi vì đã quen với giao diện
- Phương án 2: Nhóm theo Lớp: Lớp 12 -> Lớp 5. Mỗi lớp sẽ quy hoạch các subbox môn hiện nay về từng lớp và cũng vẫn giữ nguyên cấu trúc bên trong. VD trong Lớp 12 có môn Toán 12, Lý 12, Hoá 12, LTĐH, Lớp 5 có Toán 5, Văn 5, ... Phương án này sẽ giúp cho các bạn cùng khối tìm thấy nhanh những nội dung mình quan tâm.

Một số điều chia sẻ cùng các bạn. Chúng ta hãy cùng nhau tìm ra phương án tốt nhất cho Diễn đàn của mình 8->.

D

dbthuy

Em nghĩ là không nên bỏ phần 7 bài post mới nhất ạ!
Sao thấy mấy hình hình trên hình như thiếu mất phần này!

Ý kiến của em là để theo môn tốt hơn ạ! :)

Em tinh mắt lắm. Phần này chưa đưa vào em ạ vì "đất mặt tiền" là rất "đắt". Phần đó sẽ phải cân nhắc nên đưa vào chỗ nào, có nên đưa vào không vì nó chiếm mất 1/4 màn hình chính khi bắt đầu vào Diễn đàn.

K

kakashi_hatake

Theo em là phương án theo môn đi ạ, học 1 môn sẽ hiệu quả hơn
Nếu theo lớp, khi đang làm môn này môn kia có gì hay lại xen ngang, k tốt ạ
Em k hiểu lắm về mấy cái máy tính này, chỉ mong sao cho nó load nhanh nhanh, tránh tình trạng quá tải vào k được

M

myhanh_274

không được rồi ak
tối qua e vào nhưng lỗi quá chừng luôn
em phải vào 4 5 lần lận
nó bị lỗi hoài ak

H

hocmai.vatli

Mình thấy giao diện hiện tại khá rối mắt
nên thay đổi.
Hình ảnh quảng cáo nên để 2 bên cạnh
việc cập nhật bài viết mới nhất là rất quan trọng. cố gắng để giao diện diễn đàn theo môn học, càng đơn giản càng tốt
nếu có chat nhóm online nữa thì rất ok

H

hocmai.vatli

nên chia nhỏ ra: THPT và THCS. sau đó, trong mỗi mục đó, lại chứa các box nhỏ hơn

Top Bottom