Toán Trong đề thi đại học hiện nay có dạng bài : tím giá trị lớn nhất , nhỏ nhất ?

T

tapdoanpl003

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

trong đề thi đại học hiện nay có dạng bài : tím giá trị lớn nhất , nhỏ nhất ? nhưng em chịu không biết mấy bài đó thuộc những dạng nào? và có những cách tính + công thức nào để làm mấy dạng đó ? ai biết chỉ giùm em với ạ . cảm ơn ạ,

N

nguyenhanhnt2012

tìm giá trị lớn nhất nhỏ nhất nếu nằm ở câu cuối cùng của phần chung thì là một câu khó dùng để phân loại thí sinh,còn nếu nằm ở câu còn lại như ở phần riêng thì là 1 câu có độ tử duy cũng tương tự như số phức thôi,và hầu hết những bài đó thường làm theo cách tính đạo hàm

T

tapdoanpl003

có gì lấy ví dụ hay cho mình công thức được ko bạn ? chứ mình ko làm đc . mất 1 điểm oan bạn ah. nếu nỏi giỏi là biết và ngu là ko biết . thi tớ đang ngu cái này đấy bạn , chân thành cảm ơn.

C

conga222222

có gì lấy ví dụ hay cho mình công thức được ko bạn ? chứ mình ko làm đc . mất 1 điểm oan bạn ah. nếu nỏi giỏi là biết và ngu là ko biết . thi tớ đang ngu cái này đấy bạn , chân thành cảm ơn.
bạn hỏi câu này thì không ai trả lời đc đâu vì giá trị lớn nhất giá trị nhỏ nhất trong đề thi đại học là bất đẳng thức dạng đề thường là cho a b c dương chứng minh rằng f(a,b,c)\geq,\leqx (với x là một số thực) và cách làm thường là sử dụng 2 bất đẳng thức quen thuộc là co si và bunhiacopski kết hợp với một số biến đổi mặc dù đề nó có dạng rất đơn giản như vậy nhưng cách giải thì mỗi bài một kiểu không bài nào giống bài nào cả cái này quan trọng nhất là phải biến đổi cho hợp lí để sử dụng đc bất đẳng thức câu này nếu nó cho đề dễ thì học sinh kém cũng làm được nhưng nó mà cho đề khó thì học sinh giỏi cũng chưa chắc đã làm đc đâu :D

T

tapdoanpl003

bạn hỏi câu này thì không ai trả lời đc đâu vì giá trị lớn nhất giá trị nhỏ nhất trong đề thi đại học là bất đẳng thức dạng đề thường là cho a b c dương chứng minh rằng f(a,b,c)\geq,\leqx (với x là một số thực) và cách làm thường là sử dụng 2 bất đẳng thức quen thuộc là co si và bunhiacopski kết hợp với một số biến đổi mặc dù đề nó có dạng rất đơn giản như vậy nhưng cách giải thì mỗi bài một kiểu không bài nào giống bài nào cả cái này quan trọng nhất là phải biến đổi cho hợp lí để sử dụng đc bất đẳng thức câu này nếu nó cho đề dễ thì học sinh kém cũng làm được nhưng nó mà cho đề khó thì học sinh giỏi cũng chưa chắc đã làm đc đâu :D

=> làm ơn cho mình 1 ví dụ dc ko chứ phần này mình mù tịt , hay là tài liệu ôn cũng đc . bữa nay thi đại học lại cho dạng này , mà mình mù tịt ko biết gì cả ??

N

nguyenhanhnt2012

Nếu bạn chưa chắc giành đc 9 điểm trong đề thi ĐH thì bạn đừng nên chuyên tâm vào câu này làm gì,đc 1 điểm trọn vẹn câu này mà mất 2,3 điểm những câu khác thì đừng thi ĐH làm gì nữa cho đỡ mệt

T

tapdoanpl003

mình thi y mà bạn . câu nào cũng phải làm được ít nhất là 50% may ra có cơ hội đúng. bạn biết thì giúp ko thì mình cũng cảm ơn .

C

conga222222

=> làm ơn cho mình 1 ví dụ dc ko chứ phần này mình mù tịt , hay là tài liệu ôn cũng đc . bữa nay thi đại học lại cho dạng này , mà mình mù tịt ko biết gì cả ??

thích ví dụ hả vd như một câu dễ:
cho a,b>0
cmr
[TEX]\frac{a}{b}+\frac{b}{a}\geq2[/TEX]
còn khó thì vô cùng lắm không biết đc :d
vd cho a, b, c, d>0
[TEX](a+c)(b+c)=4c^2[/TEX]
tìm giá trị lớn nhất của
[TEX]A=\frac{a}{b+3c}+\frac{b}{a+3c}+\frac{c}{b+3a}[/TEX]
nói chung không chắc lấy đc điểm 9 trở lên thì quên cái này đi là hơn

Top Bottom