Văn 12 Trình bày suy nghĩ của bản thân về sự thất bại

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người , cho mình xin dàn ý về chủ đề sau , mình không hiểu cho lắm về nội dung này ( nếu có thể cho mình xin khái quát nội dung của câu sau ), thế nên mình cần sự hỗ trợ của các bạn . Mình hiện tại đang cần gấp .
ĐỀ: " Cảnh khổ , sự thất bại là một nấc thang cho bậc anh tài , một kho tàng cho người khôn khéo và là một vực thẳm cho kẻ yếu hèn "
< Balzac , Hạt giống tâm hồn >
Anh/chị hãy viết bài văn NLXH khoảng 600 từ . Trình bày suy nghĩ của bản thân về vấn đề nêu ra trong câu nói trên.

Mình xin cảm ơn trước . Chúc các bạn có buổi chiều an lành.
P/S : @xuanle17 , @Harry Nanmes

• Like
Reactions: dotnatbet

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
Mọi người , cho mình xin dàn ý về chủ đề sau , mình không hiểu cho lắm về nội dung này ( nếu có thể cho mình xin khái quát nội dung của câu sau ), thế nên mình cần sự hỗ trợ của các bạn . Mình hiện tại đang cần gấp .
ĐỀ: " Cảnh khổ , sự thất bại là một nấc thang cho bậc anh tài , một kho tàng cho người khôn khéo và là một vực thẳm cho kẻ yếu hèn "
< Balzac , Hạt giống tâm hồn >
Anh/chị hãy viết bài văn NLXH khoảng 600 từ . Trình bày suy nghĩ của bản thân về vấn đề nêu ra trong câu nói trên.

Mình xin cảm ơn trước . Chúc các bạn có buổi chiều an lành.
P/S : @xuanle17 , @Harry Nanmes
Em giúp chị xác định vấn đề nghị luận nhé!
Theo em thì vấn đề đưa ra ý muốn nói rằng cảnh khổ, sự thất bại là những khó khăn mà bậc anh tài- người tải giỏi phải trải qua. Bởi từ đó họ mới có thể tiến thêm một bước tới thành công. Đó cũng là những bài học đáng quý dành cho những người đi sau, người khôn khéo- người có thể nhìn từ đó mà học tập, rút kinh nghiệm và phát huy được những khả năng tootys nhất. Trong khi đó, đối với những kẻ không có bản lĩnh, yếu hèn, trước khõ khăn đã nản chí, nản lòng thì sẽ chẳng có con đường nào để bước qua và sẽ mãi mãi là vực thẳm.
Ở đây, chị giải thích các từ sau nhé!
Cảnh khổ , sự thất bại là một nấc thang cho bậc anh tài , một kho tàng cho người khôn khéo và là một vực thẳm cho kẻ yếu hèn
Tiếp đó, chị nhớ đưa ra quan điểm của bản thân về vấn đề, sau lí giải các câu hỏi:
Tại sao sự thất bại là một bước để con người đi tới thành công?
Tại sao nó là một bài học đáng quý cho những người đi sau?
Và tại sao nó lại là vực thẳm?
Cuối cùng, chị hãy đưa ra dẫn chứng để chứng minh vấn đề bàn luận là đúng đắn, mở rộng vấn đề và rút ra bài học cho bản thân.

• Like
Reactions: Kỳ Thư

Kỳ Thư

Học sinh chăm học
Thành viên
23 Tháng tám 2018
716
878
126
Bình Định
Trường THPT Số 1 An Nhơn
Cảnh khổ, sự thất bại là một nấc thang cho bậc anh tài, một kho tàng cho người khôn khéo và là một vực thẳm cho kẻ yếu hèn.
- Balzac
Trong một ngôi làng nhỏ nọ có hai anh em sinh đôi sống trong một gia đình rất nghèo khổ. Cha họ là một người nát rượu, còn mẹ họ chỉ làm công việc nội trợ. Một ngày nọ trên đường về nhà, cha mẹ của hai cậu bé bị mất trong một tai nạn. Hai anh em lâm vào hoàn cảnh khốn khó. Khi được 17 tuổi, họ rồi nhau, mỗi người đi một hương.
Nhiều năm trôi qua, họ có dịp sum họp. Một trong hai chàng trai ngày xưa đã trở thành một kỹ sư giàu có và sở hữu một công ty xây dựng. Giờ đây, anh đã có vợ và ba đứa con xinh xắn. Còn người kia thì nghiện rượu và chẳng có định hướng nào trong cuộc sống.
Một người quen đã hỏi người em kỹ sư:
- Làm thế nào anh được như ngày hôm nay?
- Thế chị mong gì ở một đứa trẻ như em? Anh trả lời.
Cùng một câu hỏi ấy đối với người còn lại, anh ta đáp:
- Thế chị mong gì ở một đứa trẻ như em?
Rõ ràng, con người không bị tác động bởi những việc xảy ra mà chính là bởi sự nhận thức của họ đối với những việc ấy.  
P/S: Cho chị hỏi sau khi em đọc câu chuyện này em rút được nội dung gì . @Harry Nanmes . Phiền em . Chị cảm ơn.

• Like
Reactions: Harry Nanmes

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
Cảnh khổ, sự thất bại là một nấc thang cho bậc anh tài, một kho tàng cho người khôn khéo và là một vực thẳm cho kẻ yếu hèn.
- Balzac
Trong một ngôi làng nhỏ nọ có hai anh em sinh đôi sống trong một gia đình rất nghèo khổ. Cha họ là một người nát rượu, còn mẹ họ chỉ làm công việc nội trợ. Một ngày nọ trên đường về nhà, cha mẹ của hai cậu bé bị mất trong một tai nạn. Hai anh em lâm vào hoàn cảnh khốn khó. Khi được 17 tuổi, họ rồi nhau, mỗi người đi một hương.
Nhiều năm trôi qua, họ có dịp sum họp. Một trong hai chàng trai ngày xưa đã trở thành một kỹ sư giàu có và sở hữu một công ty xây dựng. Giờ đây, anh đã có vợ và ba đứa con xinh xắn. Còn người kia thì nghiện rượu và chẳng có định hướng nào trong cuộc sống.
Một người quen đã hỏi người em kỹ sư:
- Làm thế nào anh được như ngày hôm nay?
- Thế chị mong gì ở một đứa trẻ như em? Anh trả lời.
Cùng một câu hỏi ấy đối với người còn lại, anh ta đáp:
- Thế chị mong gì ở một đứa trẻ như em?
Rõ ràng, con người không bị tác động bởi những việc xảy ra mà chính là bởi sự nhận thức của họ đối với những việc ấy.  
P/S: Cho chị hỏi sau khi em đọc câu chuyện này em rút được nội dung gì . @Harry Nanmes . Phiền em . Chị cảm ơn.
Vấn đề nghị luận đã được nói ở đoạn kết rồi này chị.
con người không bị tác động bởi những việc xảy r
Theo em, vấn đề nghị luận là con người sống phải biết vượt khó, có lòng quyết tâm để vượt qua những khó khăn, thử thách. Hơn hết là cần phải có bản lĩnh vững vàng.
Theo em là vậy ạ.
P/s: Đề câu chuyện thì lđ 1 chị nhớ tóm tắt truyện nhé!

• Like
Reactions: Kỳ Thư
Top Bottom