Trình bày quá trình phát triển

B

banmaituoidep

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trình bày quá trình phát triển của văn học viết Việt Nam.
Em cũng mới vào lớp 10 chưa học tiết Văn nào hết nên cũng không biết cách soạn bài ở cấp 3 thế nào có khác gì không?
Em học sách cơ bản, vậy khi soạn bài thì ngoài việc đọc trước mình có cần phải tóm lược bài hay trả lời câu hỏi ở phần Hướng dẫn học bài và ghi vào vở không ạ?
Mong anh chị giải đáp giúp em

Last edited by a moderator:
H

hocmai.nguvan

Trình bày quá trình phát triển của văn học viết Việt Nam.
Em cũng mới vào lớp 10 chưa học tiết Văn nào hết nên cũng không biết cách soạn bài ở cấp 3 thế nào có khác gì không?
Em học sách cơ bản, vậy khi soạn bài thì ngoài việc đọc trước mình có cần phải tóm lược bài hay trả lời câu hỏi ở phần Hướng dẫn học bài và ghi vào vở không ạ?
Mong anh chị giải đáp giúp em

Chào em!
Về quá trình phát triển của Văn học Việt Nam được chia làm 2 thời kì chính
+ VH trung đại
+ VH hiện đại (từ đầu XX đến hết thế kỉ XX)
Trong thời kì VH hiện đại có chia các giai đoạn
+ VH từ đầu XX- 1930
+ VH từ 1930 - Cm t.8 1945
+ VH 45 - 75
+ Vh 75 - hết thế kỉ XX
Ở từng thời kì, giai đoạn này em phải làm rõ được đặc điểm về lịch sử => Đặc điểm về văn học (nội dung, thể loại, tác gia, tác phẩm tiêu biểu; thành tựu...)
Những nội dung này đều có trong SGK, em hãy đọc và tóm tắt lại nhé!
Còn về cách soạn bài ở trường THPT, thì tuỳ theo yêu cầu của giáo viên.
Nếu như là bài đầu tiên, chị nghĩ em cần trả lời các câu hỏi trong phần hướng dẫn học bài.
Ngoài ra em có thể đọc và tìm hiểu thêm những nội dung có liên quan đến bài học.
Về cơ bản việc soạn bài ở nhà là để các em nắm trước được nội dung, ý nghĩa của bài học,đến lớp chúng ta chủ yếu nghe giảng,ghi nhớ chứ ko phải để chép quá nhiều.
hi
Vài lời chia sẻ, hi vọng có thể giúp ích cho em.
Chúc em học tốt nhé!

B

babycute1997

Chào em!!
Về cách soạn bài ở THPT cũng không khác mấy so với THCS! Với lại, em cũng học kiến thức cơ bản nên kiến thức nằm chủ yếu ở sách giáo khoa và đc hệ thống bằng các câu hỏi cuối bài ý!! Em cũng có thể mua một số sách tham khảo về xem cách soạn bài ! Nhưng nếu em học chuyên khối A thì không cần chú trọng vào môn văn lắm đâu!!
- Em cũng không nên phụ thuộc quá nhiều vào sách tham khảo!!!
- Chúc em có một năm học mới thành công!!!(~~)L-)

Top Bottom