Tri Ân Thầy Cô

Status
Không mở trả lời sau này.
K

katsushika

Sau ngày 20-1 vào 3 năm trước, cứ đến gần ngày này, tôi lại không thể nào quên được những kỉ niệm năm ấy. Đó là khi tôi còn học lớp 7, do từ nơi khác chuyển về nên tôi không biết một ai. Ở lớp, tôi chỉ là một con bè ốm yếu ngồi một mình trong góc lớp. Đến mức, hầu như chẳng có ai nhớ đến tôi mỗi khi có dịp gì đặc biệt. Tính tôi vốn nhút nhat, hay mất bình tĩnh trước đám đông. Nhưng rồi đến một ngày tôi chợt nhận ra cô hay nhìn tôi. một cái nhìn thân thương sâu lăng suốt buổi học. Nó có cái gì đó rất lạ như xoáy vào lòng tôi. Nhiều lúc bắt gặp cái nhìn của cô, tôi không hiểu, tôi sợ và cúi xuống thật thấp. Rồi một ngày, cô gọi tôi đến nhà cô. Đó là lần đầu tiên tôi ngồi đối diện với cô và nói chuyện thẳng thắn với cô. Những lời cô nói về cuộc sống của cô lúc trước làm tôi xúc động. Đến khi cô kể xong, tôi đã khóc ướt vai áo. Cô bảo, cô mất cha mẹ từ bé, cô được một bà lão ở chợ Chùa đem về nuôi, cô cũng đã từng phải đến lớp mới, bạn mới. Cô còn bị bọn nó bắt nạt chứ không giống tôi, bạn bè vẫn quan tâm đến tôi chỉ có điều tôi không đáp trả. Cô đã an ủi và động viên tôi rất nhiều. Kể từ sau buổi hôm đó, tôi đã hòa đồng hơn, nói chuyện với mọi người nhiều hơn và tôi nhận ra rằng, bạn bè của tôi thật tuyệt vời.
20-11 năm ấy, tôi cùng bạn bè đến nhà các thầy cô để chúc mừng, do đi về quá muộn và làm mất chìa khóa giữa đường, tôi không dám về nhà. Tôi ra bờ biển ngồi khóc. Gần 5 giờ chiều, tôi thấy cô chạy ra biển hớt hải đi tìm. Cô ôm tôi và lòng, lau những giọt nước mắt còn động trên mà tôi và đưa tôi về nhà. Cả nhà tìm tôi náo loạn, Tôi chỉ lo bị mẹ đánh đòn, nhưng cô đã xin mẹ cho tôi. Sau lần ấy tôi đã coi cô như người mẹ thứ hai của mình. Tôi nghe lời cô để rồi có được ngày hôm nay.
20-11 năm nay, dù cách xa cô 200 km nhưng con vẫn xin được chúc cô vui vẻ hạnh phúc. Con yêu cô nhiều lắm- người mẹ thức hai của con!

M

mogami_girl

for.....!

Gửi đến cô! Người em vô cùng kính trọng!

Em không bao giờ có thể quên được lỗi lầm em gây ra đã từng làm cô trào nước mắt!

Em đã từng không dám nhìn thẳng vào mắt cô!

Em luôn day dứt!...

Nhưng.....!
view.php

Em vẫn muốn gửi đến cô những lời chân thành nhất:
Em xin lỗi cô!
Em chúc cô ngày 20-11 hạnh phúc, luôn mỉm cười và sẽ không bao giờ còn phiền lòng vì lũ học trò chúng em nữa!

Thanks, teacher
!

P

phuanhqc

Bài viết này xin được đặc biệt gửi tới các thầy cô của em.
Cô Nguyễn Thi Lí(Trường cấp 2 Quynh Côi-Q.Phụ)
Thây Nguyên Bá Bắc
Thay: Mai Xuân Duẩn
.......................................................................................
Cùng cac thay co truong cap 1,2.,3 thi tran Quynh Coi- Quynh Phu- THAi BInH
Học lớp ba được cô dạy dỗ

Lòng con vui, vui xiết bao nhiêu

Chữ con xấu cô ân cần chỉ bảo

Con làm sai, cô khuyên bảo nhẹ nhàng...

----------------------------------

Con dừng lại phía hàng cây
Bồi hồi khi gặp dáng thầy hôm nao
Trường xưa vẫn nét ngày nào
Và đây vẫn dáng thấy cao cao gầy
Vẫn bao la một vòng tay
Đón con như thể chưa ngày cách xa
Kiềm lòng để lệ khỏi nhoà
Giọng thầy trầm ấm "thật thà phải con?"
Cái tên thấy gọi riêng con
Đến giờ con thấy vẫn còn mới nguyên
Ước mong con mãi không quên
"thật lòng vững trí đừng phiền nghe con"
Lợi danh - danh lợi sẽ mòn
Những điều thấy dạy còn hoài khắc tâm
Nhớ tóc thấy điểm hoa râm
Cùng lời chỉ dạy âm thầm con mang

Ai quên đi chuyến đò ngang
Quên sao người lái thuyền sang bến đời.

----------------------------------------
RỂ THẦY!

Một đám con trai nghịch ngợm
Đứa gọi bố, đứa gọi thầy
"Cho con về làm... Rể"
Thầy cười hiền - nhẹ khói thuốc bay

Trách thầy sớm "Kế hoạch hóa"
Mà em con đến là xinh
Chẳng lẽ thầy ừ một đứa
Để lũ còn lại... "thất tình"?

Ấm áp mắt cười, thầy dặn:
"Cần lo nhiều đến tương lai
Các trò học hành cho giỏi
Đứa nào cũng là con thầy
Lớp 12 cả rồi đấy
Thầy mong các trò gắng lên
Rồi trò nào muốn làm RỂ
Để thầy...sinh thêm mấy EM".

-------------------------------​
[YOUTUBE]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/V6_hPXzvADM&hl=en&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/V6_hPXzvADM&hl=en&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/YOUTUBE]
[YOUTUBE]<object width="445" height="364"><param name="movie" value="http://www.youtube-nocookie.com/v/sx7miLVMhAw&hl=en&fs=1&border=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube-nocookie.com/v/sx7miLVMhAw&hl=en&fs=1&border=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="445" height="364"></embed></object>[/YOUTUBE]
Một ngày 20/11 nữa lại đang đến gần.
12 năm phổ thông và thêm 4 năm Đại học, mình đã va dang phần nào hoàn thành được những gì gọi là tâm nguyện, gọi là ước muốn của mình trên con đường học tập.
detail.php

C

congchuatuyet_2009

[YOUTUBE]qHmgOn8sFFI[/YOUTUBE]

Cô ơi em vẫn còn nhớ như in ngày đầu em tới lớp, em đã khóc vì bị các bạn đổ cơm, cô an ủi, vỗ về và rồi em nín, em đã cười - một nụ cười rạng rỡ chưa từng thấy trên khuôn mặt rất sầu của em. Ở lớp mẫu giáo, em chỉ là một con bé ngúc ngoắc, chỉ biết ngượng ngùng và ko có năng khiếu gì nổi bật. Lên cấp 1, em đã may mắn đc cô chủ nhiệm, cô - một sinh viên mới tốt nghiệp đã đc nhận vào trường em thực tập. Cô thân thiện với tất cả mọi người, em thích nghe cô kể chuyện, nào là: Sự tích trầu cau, Sự tích Hồ Ba Bể,... những câu chuyện ấy và giọng kể ấm, hiền hoà, dịu nhẹ của cô sẽ còn theo em trên suốt chặng đường học tập. Em cảm ơn cô - Người cô giáo đã giúp em tự tin hơn vào bản thân, tự tin vào những gì mình nói, tự tin vào chính kiến của mình,... và quan trọng hơn tất cả em đã học đc chữ "Tình" trong những bài giảng của cô. Em cảm ơn cô - em biết ơn cô - em mong sớm gặp lại cô! 6 năm rồi em chưa đc gặp cô rồi cô ơi, em nhớ cô nhiều lắm.

Nhân dịp 20 - 11 em gửi lời chúc sức khoẻ, lời hỏi thăm và lời chúc công tác tốt tới các thầy cô - Người lái đó mang những hành trang tri thức cho chúng em. Em cảm ơn các thầy cô!

C

conech123

Cô ơi ...
Bước lên lớp 6 ngày ấy.....cho đến bây giờ em vẫn không thể quên được cái hình ảnh ngơ ngác của em và đôi mắt hiền từ của cô trong ngày đầu tiên cô trò mình gặp nhau , hình như cô trò mình có duyên cô ạ , có hơn 40 hs , vì lí do gì mà cô chọn ngay em làm người chỉ huy nhỉ cả 1 đàn lít nhít buổi mit-tinh và tiếp đó là chức lớp trưởng ? Cô biết không lúc đó em vừa ngạc nhiên vừa mừng rỡ ...^^ Rồi trong suốt năm học , cô hiểu và luôn thông cảm cho em, cô che chở , bảo vệ em trước mọi nguời , điều này làm em hết sức xúc động.... cô ơi, cô tốt vs em quá ! em nhớ cô lắm ! em cảm ơn cô nhiều ạ . Em chúc cô luôn sống vui vẻ và gặp nhiều điều tốt lành .
Thầy ơi ...
Giờ đây em thấy may mắn khi không đỗ chuyên vì có vậy em mới đc gặp thầy . Thầy là người truyền cho em sức mạnh trong cuộc sống , niềm yêu thích môn Vật lí và còn là người thầy phong độ nhất của em ;)) . Em thương thầy lắm ! Em thích nghe thầy giảng , thích nghe thầy kể chuyện về cuộc đời thầy, kỉ niệm của thầy,...những lúc ấy em thấy mình thật nhỏ bé . Em nợ thầy nhiều quá , nhất định em sẽ trả nợ cho thầy . Hôm trước em mới nhìn kĩ đôi mắt mệt mỏi , có dấu hiệu của thức đêm nhiều , ... em thương thầy và giận bản thân em lắm. Dạo này sức khỏe thầy hơi kém rồi, thầy nhớ giữ gìn sức khỏe thầy nhé , em cầu chúc thầy luôn luôn khỏe mạnh để tiếp tục dãy dỗ chúng em , giúp chúng em bước tiếp trên con đường và giúp cả những thế hệ hs khác nữa .

Em chân thành cảm ơn tất cả các thầy cô!

Last edited by a moderator:
K

ken_prince

Con đường

Con đường từ xưa em vẫn đi
Có tán cọ xanh xòe bóng mát
Những trưa hè chim về ca hát
Nghe ngân nga khúc nhạc đồng quê

Con đường từ xưa cô vẫn đi
Mưa ướt lạnh, đôi chân thầm lặng bước
Một con chữ thôi nào ai biết được
Những nhọc nhằ cô gánh trên vai

Trở về trường cũ một sỡm mai
Thấy đường xưa nhuốm màu hoa tím
Mưa bụi giăng giăng tìm kỉ niệm
Nghe vang đâu đây giọng nói cô thầy
----Ken_prince---

Con chúc mọi thầy cô trên mọi miền tổ quốc hạnh phúc, khỏe mạnh, thành công trong sự nghiệp trồng người, chúc các thầy cô trường THPT Trần Quốc Toản- eaknop-eakar-daklak, luôn hạnh phúc với chúng em

C

caheosua

Nhân ngày nhà giáo Việt Nam con xin gửi lời cảm ơn tới tất cả những cô giáo, thầy giáo trên toàn đất nước.
Cảm ơn thầy cô vì sự ân cần chỉ bảo cho chúng con từng li từng tí.
Cảm ơn thầy cô vì lòng vị tha : dù chúng con có mắc lỗi lầm gì thầy cô cũng vẫn luôn bên cạnh chỉ bảo đâu là điều hay lẽ phải mà chúng con nên làm.
Cảm ơn thầy cô vẫn thức khuya, dậy sớm soạn giáo án chấm bài kiểm tra cho chúng con.
Cảm ơn thầy cô kiên nhẫn giảng bài cho nhiều học trò ngốc như con.
Cảm ơn thầy cô rất nhiều con không thể nói hết thành lời.
Con hứa sẽ cố gắng làm người có ích cho gia đình và xã hội

Con xin lỗi thầy cô vì học 12 năm nhưng con không hề tiến bộ, vẫn là học trò lười, nghịch ngợm. Nhưng con sẽ không để thầy cô phải buồn vì con

Con xin chúc tất cả những ai đã, đang và sẽ là cô giáo hay thầy giáo sẽ có một cuộc sống hạnh phúc với những người con ngoan những học trò giỏi!!!!

D

doigiaythuytinh

Người cho con sự tự tin
Cho con niềm yêu thích học tập
Cho con bao ước mơ, hoài bão
Cho con những trận đòn no nê
Cho con quỳ gối cả giờ
Cho con những bài giảng bổ ích
........
Người ấy chỉ có thể là cô thôi, cô ạh
Sao con yêu cô thế này nhở?
Cô mà có con trai thì con đã cố gắng để làm con dâu cô oy`
:):)

T

trinhluan

có hạt bụi phấn nào không rơi
có người thầy nào tóc không phai bạc trắng
có lứa học trò nào qua sông không quên người lái
năm tháng qua đi.........................miền kí ức vẫn còn........
gọi tên ai.............trên sân trường năm ấy...........
kỉ niệm còn sao bóng dáng không còn xưa..........
ta...................ta lớn lên rồi mọi thứ thay đổi
nhưng lòng yêu thương mãi mãi trường tồn

H

hoahuongduong93

nhân ngày hiến chương ccác nhà giáo sắp tới, em xin chúc các thầy cô ngày càng mạnh khoẻ, hạnh phúc, công tác tốt, tiếp tục dìu dắt, dạy bảo chúng em trên con đường tri thức trông gai. em cũng không quên những người đã từng dìu dắt em và bao bạn bè khác trên con đường học tập. em yêu cô nhiều lắm.......
we love my teachers@};-@};-@};-
và em cũng xin gửi lời chúc đến các thầy cô trong hocmai.vn
em xin kính dâng tặng các thầy cô

H

hermione_gryffindor

con khong biet noi gi hon la cam con cac thay co
thay co nhu nhung con tam nha soi to vang, khong chi cho chng con kien thuc ma con day do chung con nen NGUOI.
con khong muon noi qua nhieu boi con biet chung con khong the dien ta het het dc cong lao va on nghia cua thay co
con chi muon noi rang con biet on on thay co rat nhieu
mai mai la thay co cua con

B

baphu_d3

con mong rằng nếu cô Hiền dạy lớp 9C cô Hiên dạy lớp D3 đọc được những dòng tri ân này của con

con cảm ơn cô ! cô như người mẹ thứ 2 của con nâng con bước vào đời dạy con biết vượt qua những khó khăn vấp ngã dạy con cách đối nhân xử thế, dạy con những cách quản lí nhân sự, và hơn hết dạy con những bài học hay cho con kiến thức bước vào đời

con quên thế nào được những ngày ôn thi ở nhà cô Hiền, những tình cảm cô Hiền và cô Hiên dành cho con

nhân ngày 20-11 con kính chúc các cô mạnh khỏe gia đình hạnh phúc và công tác tốt

học trò

Nguyễn Bá Phú

N

nguyenkimnhung95

nhân ngày nhà giáo Việt Nam,con xin chúc tất cả thầy cô mạnh khỏe,vẫn luôn là những người lái đò đưa chúng con sang sông

V

vuduyhungchuot

Tuy đây là lần đầu em lại đi viết văn nhưng em xin có một vài lời với các thầy cô:
Hôm nay là ngày 20/11 (thực ra mới là 18/11), là ngày nhà giáo Việt Nam. Em xin chúc các thầy cô có 1 ngày của chính mình thật vui. (Thật ngượng khi mà viết chán như thế này).

H

hoangoclan161

Thay mặt tất cả thành của ngôi trường hocmai em xin gửi lời chúc tới tất cả các thầy cô của ngôi trường chung của học trò Việt,chúc thầy cô luôn mạnh khoẻ,công tác tốt và mãi là người lái đò tận tuỵ đưa chúng em qua sông.
Qua đây em cũng xin gửi lời chúc tới các giáo viên của trường TH Thị Trấn,THCS Tây Đô và THPT Vĩnh Lộc, huyện Vĩnh Lộc ,tỉnh Thanh Hoá những lời chúc mừng tốt đẹp nhất.

S

suzyana

Nhân dịp 20/11 em kính chúc các thầy cô trong hocmai cũng như tất cả các thầy cô trên đất nước Việt Nam những bó hoa tươi thắm nhất để thay lời cám ơn, đã ko ngại khó khăn, gjan khổ, trở thành những người lái đò, mang lại con chữ cho chúng em...
Nhân đây, em xjn kính chúc cô Thảo, chủ nhiệm lớp em một lời cảm ơn chân thành và sâu sắc nhất.
Cô Thảo - Người giáo viên trẻ...

Trời Sao...

Bầu trời ngàn sao lấp lánh
Lung linh ước vọng học trò
Mái trường long lanh mắt sáng
Ngời ngời ước vọng thầy cô...

Trường ơi, là dòng sông mát
Giọt trong kiến thức loài người
Cho em tắm trong sự thật
Lớn dần nhân nghĩa - tinh khôi.

Trường ơi, mái nhà em đấy
Tuổi thơ gởi mãi nơi này
Bảng đen nở dòng chữ trắng
Tay thầy vẫy ước mơ bay.

Thầy chưa từng dang tay đánh
Búp hoa còn giấu trong cành
Tuổi thơ cần nhiều cá tính
Cho đời đủ sắc tươi xanh

Cô ơi dang đôi tay rộng
Ôm em siết chặt vào lòng
Để đôi mắt em ngấn lệ
Long lanh hạt ngọc tình thương

Cô ơi ngọt ngào giọng nói
Bây giờ đời thiếu tiếng ru
Tình thương chảy trên trang giấy
Vào đời rửa sạch nỗi đau

Thầy cô cùng nhau thắp sáng
Niềm tin trong mắt học trò
Ngàn sao giữa trời ước vọng
Sáng ngời ánh mắt nên thơ.

M

maitrang123

mấy bạn có năng khiếu văn good thật ^^chứ mình học dở văn lém mnong các bạn trợ giúp mình nhe

H

huongduongpro

nhan ngay hien chuong nha giao nam nay,xin cho e gui loi chuc suc khoe va long tri an sau sac nhat den tat va cac thay co giao tren khap moi mien dat nuoc,cung nhu loi cam on chan thanh nhat den nhung thay co dau doi cua e.cam on thay co da cho e nhung kien thuc vung chac,nhung bai hoc lam nguoi dau tien

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom