Trao đổi vấn đề thi đh

• Thread starter nguyenthuydung102
  • Ngày gửi
  • Replies 8
  • Views 1,518

N

nguyenthuydung102

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mở hàng cho box này:khi (151):
trong hocmai.vn có 1 só đáp án cho loại câu hỏi kiểu như :
thế năng/động năng/năng lượng từ trường/năng lượng điện trường dao động điều hòa với chu kì T/2.
Hocmai quảng cáo rằng những đề này đều do gv ra,vậy tại sao lại có sai sót như vậy?Liệu đi thi chúng em sẽ phải làm chọn đáp án này là đúng hay sai ???
Chuỗi bài giảng đã quá cũ,nhiều phần không còn phù hợp với chương trình hiện hành,đơn cử như phần tia hồng ngoại
CHo em hỏi lại 1 lần nữa: 1 vật phát ra bức xạ hồng ngoại khi nhiet độ của nó lớn hơn nhiệt độ của môi trường(theo bài giảng của thầy Tất Đạt)hay là lớn hơn 0K
Em rất mong thầy cô sớm giải đáp

T

tranhaanh

Mở hàng cho box này:khi (151):
trong hocmai.vn có 1 só đáp án cho loại câu hỏi kiểu như :
thế năng/động năng/năng lượng từ trường/năng lượng điện trường dao động điều hòa với chu kì T/2.
Hocmai quảng cáo rằng những đề này đều do gv ra,vậy tại sao lại có sai sót như vậy?Liệu đi thi chúng em sẽ phải làm chọn đáp án này là đúng hay sai ???
Chuỗi bài giảng đã quá cũ,nhiều phần không còn phù hợp với chương trình hiện hành,đơn cử như phần tia hồng ngoại
CHo em hỏi lại 1 lần nữa: 1 vật phát ra bức xạ hồng ngoại khi nhiet độ của nó lớn hơn nhiệt độ của môi trường(theo bài giảng của thầy Tất Đạt)hay là lớn hơn 0K
Em rất mong thầy cô sớm giải đáp
mình củng có thắc mắc giống như bạn ở câu hỏi đó và đả tìm hiểu kỹ và xin trình bày với bạn như sau
-Nếu ko nghe nhắc gì thì điều kiện đúnglà: Mọi vật có nhiệt độ cao hơn 0K đều phát ra tia hồng ngoại
-Để phân biệt tia hồng ngoại do vật phát ra: Vật phải có cao hơn nhiệt độ môi trường.
Mình nghĩ là vậy đó điều kiện là một ý và để phân biệt nó lại có 1 ý nửa.
Có gì ko đúng xin bỏ qua nhé ^.^ mình hiểu biết nông cạn

T

tramngan

Xin được góp ý nhỏ về vấn đề này!
Tất nhiên trong chương trình PT thì dao động điều hòa của con lắc hay dao động điện từ của mạch LC, là ta đã bỏ qua sự mất mát vì thì các đại lượng x, v, i, q biến thiên điều hòa với tần số f
Như vật thì động năng, thế năng (đàn hồi), năng lượng điện trường, năng lượng từ trường chắc chắn biến thiên ĐIỀU HÒA VỚI TẦN SỐ BẰNG 2f
Vợ yêu ạ.
Còn vụ tia hồng ngoại:
Mọi vật đều phát được tia hồng ngoại( t>0K). Chỉ là nguồn phát ra môi trường xung quanh khi nhiệt độ của nguồn cao hơn nhiệt độ môi trường xung quanh.SGK đã nói điều này rất kỹ. Mong hãy đọc kỹ sgk.
Anh cũng chả hiểu sao: Trên lý thuyết mọi vật có nhiệt độ > 0K đều phát tia HN .Nhưng môi trường xung quang có nhiệt độ > 0K nên cũng phát tia HN .Vì vậy , để pháttia HN ra môi trường thì phải có t>t môi trường .Trước đến nay các đáp án câu này từ thi tốt nghiệp đến thì đại học mà gặp thì đều có đáp án là nhiệt độ > nhiệt độ môi trường .

Last edited by a moderator:
N

nguyenminh44

Như vật thì động năng, thế năng (đàn hồi), năng lượng điện trường, năng lượng từ trường chắc chắn biến thiên ĐIỀU HÒA VỚI TẦN SỐ BẰNG 2f

Chả hiểu cải cách bây giờ ra sao. Nhưng ngày xưa, hồi còn bé, thầy tớ dạy như sau
Các hàm [TEX]a+bsin(\omega t+ \phi) \ ; \ a sin^2(\omega t+ \phi)[/TEX] không phải là hàm điều hoà, chỉ được gọi là hàm tuần hoàn thoy!

T

tranhaanh

Chả hiểu cải cách bây giờ ra sao. Nhưng ngày xưa, hồi còn bé, thầy tớ dạy như sau
Các hàm [TEX]a+bsin(\omega t+ \phi) \ ; \ a sin^2(\omega t+ \phi)[/TEX] không phải là hàm điều hoà, chỉ được gọi là hàm tuần hoàn thoy!

bạn cứ nhớ tuần hoàn là có chu kỳ còn điều hòa là sin cos
mình nhớ vậy đó

N

nghiemhongtrung

Xin được góp ý nhỏ về vấn đề này!
Tất nhiên trong chương trình PT thì dao động điều hòa của con lắc hay dao động điện từ của mạch LC, là ta đã bỏ qua sự mất mát vì thì các đại lượng x, v, i, q biến thiên điều hòa với tần số f
Vợ yêu ạ.

hic em tưởng anh học đại học thì chứng minh qua phần này rồi chứ:( dao động tuần hoàn mà đâu phải điều hòa đâub-(

V

vodanh_72116

Xin lỗi chứ đề trên hocmai.vn nhiều sai sót lắm. Chẳng những môn Lí đâu môn Hoá cũng thế. Làm đề TTS thì biết. Còn vấn đề tia hồng ngoại có bạn đã trả lời toả đáng rồi đấy.
Theo mình, nếu thi ĐH thì nên tin SGK là tốt nhất.
Như đề KT trường mình vừa rồi có 2 câu Lí giống đề hocmai nhưng thầy cô trường mình cho đáp án khác(đáp án ấy chính xác hơn và phù hợp với SGK).
Chúc bạn học tốt!

T

thienquang113

theo minh do la dao dong dieu hoa vi minh co the dung công thức biến đổi lượng giác để đưa về cos cua 2w+...(hang số) va cn mot hnag so o ngoài nũa nhung do van là dao đong đieu hoa .
con cau 2 thi minh ko quan tam den no co phai la nguon phat ko chi biet de hoi dieu kien phat ra tia hn thi la t>ok.
co thể xem câu 1ở bai 1 sgk trang va cau 2ỏ b1 sgk trang9

T

tranhaanh

hic em tưởng anh học đại học thì chứng minh qua phần này rồi chứ:( dao động tuần hoàn mà đâu phải điều hòa đâub-(

ùh
mình đọc kỹ trong sách thì họ bảo dao động điều hòa chỉ là 1 trường hợp của dao động tuần hoàn
Cụ thể trong sách viết: "Dao động tuần hoàn đơn giản nhất là dao động điều hòa"

Top Bottom