Tài năng HMF Tranh vẽ tự do

Asuna Yuuki

Cựu CTV Thiết kế
Thành viên
23 Tháng hai 2017
3,131
7,551
799
19
Hải Dương
THPT Chuyên Nguyễn Trãi
Mình đăng thêm chút hình ảnh liên quan đến cuộc hội thoại của em ấy và tụi mình.
Đây là mặt sau bức tranh em ấy chụp cho tụi mình xem.

Còn đây là hộp màu em ấy chụp..
Tranh cũ mà màu mới cứng luôn..
---------------
Và đây là một số các phi logic khác
-----
- Ảnh mình nhờ TMod cap giúp
Và..
-----
Ủa rồi mấy hôm trước em ấy bảo dùng màu này để vẽ, vậy mà khi Mod hỏi thì em ấy lại bảo đây là bộ màu cùng loại sơn dầu mà em dùng?

vương giả

Học sinh
Thành viên
7 Tháng năm 2019
79
38
36
17
Bắc Ninh
tùy tâm
Mình thấy vẽ cũng đẹp đó nhưng có vẻ cái dáng ngồi của cô gái đó thì chắc là chưa phù hợp với phong cảnh cho lắm

Nguyễn Trần Thành Đạt 11A9

Cựu TMod Sinh học
Thành viên
5 Tháng một 2019
2,608
6,251
606
20
Lâm Đồng
Trường THPT Bảo Lộc
Tự vẽ theo hình trên mạng nó gọi là chép tranh nhé em. Giống đôi chút về ý tưởng thì không nói làm gì, Nhưng đằng này giống từ nét vẽ đến màu sắc cơ mà? Giống quá 40% đã được coi là chép tranh rồi chứ đừng nói tới việc 2 bức giống gần như 100% như này.
Do đó bạn ấy nói là "nảy ra ý tưởng" là sai hoàn toàn rồi. Và bạn ấy cũng phủ nhận cả việc chép tranh. Tức là bạn ấy không chép, nhưng "bức tranh của bạn ấy" lại giống tranh gốc đến gần 100%. Em có thấy mâu thuẫn không?
----------------
Mình nhắc nhỏ bạn chủ topic nhé. Bạn xem bài nhắc nhở của mình rồi mà không thèm phản hồi lại gì là sao? Chính điều này làm mình nghĩ rằng chắc chắn bạn không vẽ ra bức tranh kia.
Nghe mình nói này, nếu tranh không phải do bạn vẽ, thì những lời khen của mọi người ở đây cũng chẳng phải dành cho bạn đâu. Đừng nghĩ rằng được người ta khen là giỏi trong khi mình đi thief tranh.
Còn nữa (Ảnh mình cap lại ở trang cá nhân, mọi người muốn có thể qua xem.)
View attachment 120912
Sao bạn không nói ở trong topic, qua wall mình chi vậy? Mình đưa ra bằng chứng rõ rành rành vậy rồi bạn còn chối được sao? Đọc cũng thấy buồn cười. Ồ, vẫn là "hoàn toàn nghĩ ra" à? Với những bằng chứng mình tìm được thì bạn nghĩ giờ ai sẽ tin bạn đây?

Nếu em phủ định như vậy và em bảo em nghĩ ra có phải tương đương với việc em bảo trên mạng chép tranh em?

@kanna kamui

Chào em :> Vì em không chịu hợp tác, nên tụi chị đành phải lên đây để làm rõ sự việc và mong em có một lời giải thích chính đáng nhất. Tụi chị đã cho em rất nhiều cơ hội rồi, thậm chí còn đợi em trả lời từng tiếng một em ạ :> Dây dưa một tuần rồi nên giờ để mọi người cùng em phân xử cho nhanh nhỉ?

Okay, bây giờ thì mình cùng tóm tắt câu chuyện để những bạn chưa biết có thể hiểu nhé :3

Vào hôm thứ ba, Kanna có đăng một bức tranh kèm theo cap như dưới. Sở dĩ nó không ổn bởi vì đây là tranh chép, có cả tranh gốc trên Wiki. Nếu như chép tranh, thì dòng cap này hoàn toàn sai. Mình đã hỏi lại nhưng Kanna đã bảo rằng em ấy dựa vào bức Monalisa và vài bức khác trên mạng. Hỏi chấm?

Ảnh:
View attachment 121841

Ảnh bạn ấy đăng

Ảnh tụi mình tìm thấy

Mình cùng mấy chị đã lên trang cá nhân hỏi nhưng không thành, thế nên đã tạo hội thoại riêng để hỏi. Lúc đầu em ấy có rep lại và trả lời, nhưng các câu trả lời không hề ăn khớp với nhau :< Chị Thư Vy đã nhận ra và hỏi lại em ấy. Tuy nhiên, em ấy chỉ seen hội thoại và khóa tường, không cho tụi mình vào, không hề có ý định rep.

Bẵng một thời gian, em ấy mới chịu trả lời, và những gì tụi mình nhận được là cái này:

Ảnh:

+, Chị Thư Vy nói

+, những gì em ấy trả lời, thực sự rất phi lí. Có ai mơ thấy ác mộng và quyết tâm vẽ lại nó nhưng lại dựa vào tranh của người khác không? Lại còn giống đến 100% bản gốc – thứ mà em ấy chưa từng xem qua – trước đấy em ấy cũng đã bảo rằng dựa vào Monalisa rồi, bây giờ lại nói cái khác?

Còn dưới này là những gì một chị Tmod cap lại cho tụi mình khi em ấy khóa trang cá nhân. Mình không hiểu, em ấy trung thực chỗ nào? Em ấy đã có thời gian nói những lời này trong khi không đủ thời gian giải đáp thắc mắc hay sao?

@kanna kamui , chị mong em trả lời bọn chị, cho mọi người đáp án tốt nhất, nó liên quan đến quyền lợi của tác giả. Nếu chép tranh, chí ít hãy dành cho tác giả sự tôn trọng mà ngài ấy nên có!
------------

Cảm ơn chị Sóccc-

Và nếu em có lấy ý tưởng từ tranh của mẹ vậy có phải là em chép tranh của mẹ?

P/s: Thật ra anh cũng không thích sun see và cũng không muốn bị nói là xen vào chuyện "đàn bà" nhưng anh thấy ức cho những gì em nói, anh thấy sai sự thật. Anh ức cho những người trong cuộc vì phải lao lực vì em. Thân ái.

Karry Nguyệt

Học sinh chăm học
Thành viên
18 Tháng năm 2019
523
972
96
Hưng Yên
THCS Đặng Lễ
Mình đăng thêm chút hình ảnh liên quan đến cuộc hội thoại của em ấy và tụi mình.
Đây là mặt sau bức tranh em ấy chụp cho tụi mình xem.
View attachment 121855

Còn đây là hộp màu em ấy chụp..
View attachment 121856
Tranh cũ mà màu mới cứng luôn..
---------------
Và đây là một số các phi logic khác
View attachment 121859
-----
View attachment 121866
- Ảnh mình nhờ TMod cap giúp
Và..
View attachment 121860
-----
Ủa rồi mấy hôm trước em ấy bảo dùng màu này để vẽ, vậy mà khi Mod hỏi thì em ấy lại bảo đây là bộ màu cùng loại sơn dầu mà em dùng?
View attachment 121862
Mình cũng đã được ''hóng'' qua rồi, và mình thấy thắc mắc mỗi chỗ tuýp màu thôi. Dạo trước mình cũng có 1 bộ màu, mình chỉ dùng 1 lần là mấy tuýp đã bị bóp méo vào rồi. Mình nhìn sơ qua thấy bộ màu khá mới, nhìn như mới mua vậy, mà dùng như vậy lại không bị móp tuýp thì mình thấy hơi lạ. Chắc cũng có thể do mình mạnh tay

jehinguyen

Cựu TMod Tiếng Anh
Thành viên
9 Tháng năm 2019
1,659
4,754
471
19
Hà Tĩnh
THCS Xuân Diệu
Mình cũng đã được ''hóng'' qua rồi, và mình thấy thắc mắc mỗi chỗ tuýp màu thôi. Dạo trước mình cũng có 1 bộ màu, mình chỉ dùng 1 lần là mấy tuýp đã bị bóp méo vào rồi. Mình nhìn sơ qua thấy bộ màu khá mới, nhìn như mới mua vậy, mà dùng như vậy lại không bị móp tuýp thì mình thấy hơi lạ. Chắc cũng có thể do mình mạnh tay
Không, chính xác là màu mới mua đó chị. Lượng màu cần dùng để hoàn thành một bức tranh như bạn ấy đăng lên đây không chỉ thế ít thế được.

Joli Talentueux

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng một 2019
917
2,509
306
17
Lào Cai
Lào Cai
Phường đen GHA
Thật ra bức tranh này đúng là bạn ý vẽ đó ạ, e có qua nhà bạn ý vài lần rồi và có thể chắc chán

Hazu No No Money

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2018
542
802
146
17
Hà Nội
THCS yên thường
Thật ra bức tranh này đúng là bạn ý vẽ đó ạ, e có qua nhà bạn ý vài lần rồi và có thể chắc chán
Bạn ơi vấn đề đây là bạn ý MƯỢN ý tưởng tranh của 1 họa sĩ NHƯNG bạn ấy lại nhận là ý tưởng tranh là CỦA bạn ý ! điều này thực sự khiến mọi người trong cộng đồng vẽ không vui chút nào vì nó giống kiểu ĂN CẮP vậy

Thảo hahi.love

Học sinh chăm học
Thành viên
25 Tháng bảy 2018
389
268
76
18
Hà Nam
Trường Trung học cơ sở Đinh Công Tráng

Asuna Yuuki

Cựu CTV Thiết kế
Thành viên
23 Tháng hai 2017
3,131
7,551
799
19
Hải Dương
THPT Chuyên Nguyễn Trãi
Bạn ơi vấn đề đây là bạn ý MƯỢN ý tưởng tranh của 1 họa sĩ NHƯNG bạn ấy lại nhận là ý tưởng tranh là CỦA bạn ý ! điều này thực sự khiến mọi người trong cộng đồng vẽ không vui chút nào vì nó giống kiểu ĂN CẮP vậy
Không chỉ MƯỢN ý tưởng, bạn của em còn để lộ nhiều điều phi lí nữa nhé. Chừng nào em ấy chưa lên đây và giải thích những phi lí đó thì mọi người không ai tin đâu, em có giải thích, bào chữa hay bao biện gì thì cũng vậy thôi.

Asuna Yuuki

Cựu CTV Thiết kế
Thành viên
23 Tháng hai 2017
3,131
7,551
799
19
Hải Dương
THPT Chuyên Nguyễn Trãi
Chào em, tình hình là chị vừa tìm thấy Facebook em :')
Trình độ khác nhau quá ha em :) Em xuống trình nhanh vậy sao? :'))))
Chị nói rồi, vấn đề không phải là bức em đăng trên kia là tranh gốc hay tranh thief, mà là em không phải lẽ người vẽ ra nó.
Em kém chị có một tuổi thôi nhỉ, chị viết rõ ràng như này chắc cũng không khó quá đến nỗi mà không thể đọc hiểu được đâu ha :'))
Đọc được, hiểu được người khác nói gì mà còn cố chấp không nhận thì gọi là gì em? :') Lớn rồi mà ý thức kém quá vậy? Rồi sau này ai chơi? :'))

Serein Vans

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng ba 2019
507
1,159
146
Thanh Hóa
Huhuhongbietdouu
Thực sự là chị không còn muốn nhắc lại việc này nhưng nói đến thế này thì không thể không lên tiếng nữa..Bức tranh đó là " gốc " ..Em nói như thể em chính là chủ nghĩ ra bức tranh đó và họa sĩ William-Adolphe Bouguereau là người copi ý tưởng của em nhỉ ? Nhưng rất tiếc trong giới vẽ 2 tranh giống nhau hoàn thì người ta không quan trọng có phải do em nghĩ hay không mà họ chú ý tới thời gian đăng lên...AI đăng trước thì tranh là của người đó ( Trừ phi người đăng sau chứng tỏ được người đăng trước ăn cắp ý tưởng).Well...bức tranh này có từ trước 1905 mà 2019 em mới đăng lên thì sao nhỉ ? Chẳng lẽ em nói ông William đi xuyên thời gian lên 2019 ăn cắp ý tưởng của em rồi chạy về trước 1905 để vẽ ra à.
Mà đây cũng tính là vi phạm bản quyền rồi nhỉ...? Chép tranh chưa xin phép còn tự nhận là của mình..Liệu BQT có nên giải quyết không ta...Vụ này lâu quá rồi mà chẳng thấy ai đả động..Hay BQT cho rằng đây không phải là 1 trường hợp ăn cắp bản quyền trí tuệ nhỉ ??

Vũ Nhất Thiên

Học sinh
Thành viên
15 Tháng tám 2019
94
203
31
Hà Nội
THCS

Hiền Lang

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng mười hai 2018
583
1,114
171
Hà Nội
GTVT
Mình nhìn tranh mà giật thót người vì nếu tự vẽ được thế, em ấy đã lên sao hỏa sống rồi chứ mặt đất này không phù hợp với tài năng của em.

Lượng gạch đá nhận được chắc cũng đã đủ để em xây 1 tòa thành và nhốt mình trong đó sám hối.

Mấy bạn khác còn muốn nói gì thì nói ở đây thôi, đừng nên vào tin nhắn hay fb để đấu tố em ấy nữa. Người mắc lỗi cũng cần được yên.

Hazu No No Money

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2018
542
802
146
17
Hà Nội
THCS yên thường
View attachment 126793
Thực sự là chị không còn muốn nhắc lại việc này nhưng nói đến thế này thì không thể không lên tiếng nữa..Bức tranh đó là " gốc " ..Em nói như thể em chính là chủ nghĩ ra bức tranh đó và họa sĩ William-Adolphe Bouguereau là người copi ý tưởng của em nhỉ ? Nhưng rất tiếc trong giới vẽ 2 tranh giống nhau hoàn thì người ta không quan trọng có phải do em nghĩ hay không mà họ chú ý tới thời gian đăng lên...AI đăng trước thì tranh là của người đó ( Trừ phi người đăng sau chứng tỏ được người đăng trước ăn cắp ý tưởng).Well...bức tranh này có từ trước 1905 mà 2019 em mới đăng lên thì sao nhỉ ? Chẳng lẽ em nói ông William đi xuyên thời gian lên 2019 ăn cắp ý tưởng của em rồi chạy về trước 1905 để vẽ ra à.
Mà đây cũng tính là vi phạm bản quyền rồi nhỉ...? Chép tranh chưa xin phép còn tự nhận là của mình..Liệu BQT có nên giải quyết không ta...Vụ này lâu quá rồi mà chẳng thấy ai đả động..Hay BQT cho rằng đây không phải là 1 trường hợp ăn cắp bản quyền trí tuệ nhỉ ??
em nghĩ có lẽ diễn đàn mình sẽ không quan tâm đến chuyện này cho lắm,vì..ye! Nhiều người cho rằng vẽ không quan trọng...
thực sự là em không ưa bạn kia tí nào cả,nếu bị phản ánh như thế chí ít cũng xin lỗi hoặc tỏ ra hối lỗi.nhưng đằng này lại còn ngược lại...Lạ ghê : D

Asuna Yuuki

Cựu CTV Thiết kế
Thành viên
23 Tháng hai 2017
3,131
7,551
799
19
Hải Dương
THPT Chuyên Nguyễn Trãi
Không phải ai cũng đủ can đảm để mà nhận lỗi, nhất là khi mọi người đang làm nó trở nên trầm trọng.
Đã không đủ can đảm để nhận lỗi thì đừng có mắc lỗi. Vốn dĩ ban đầu sự việc không quá trầm trọng, chỉ cần một câu xin lỗi và nhận trách nhiệm là tất cả sẽ êm xuôi. Do em ấy im lặng, làm ngơ những gì bọn em nói và thậm chí còn phát ngôn ra được câu như này
(ảnh cap từ bài chị Nhạc Nhạc)
khiến nó trở nghiêm trọng thôi ạ. Riêng cái thái độ khinh thường người khác không thèm trả lời (không hợp tác làm việc) đã là không được rồi.
Bây giờ không làm mạnh tay, sau này sẽ trở thành thói xấu, rồi biết đâu nảy sinh ra những việc nghiêm trọng hơn như là trộm cắp thì sao ạ?
(Yaa do phát hiện có sự chênh lệch tuổi tác nên em xin phép sửa bài, edit cách xưng hô ạ.)

Last edited:

Hiền Lang

Học sinh tiến bộ
Thành viên
23 Tháng mười hai 2018
583
1,114
171
Hà Nội
GTVT
Anh thì không bênh chuyện nói dối mọi người, nhưng tố cũng phải có nơi có chỗ, cũng phải để giành không gian riêng cho mem đó trên diễn đàn.

Việc các em vào tường nhà, vào fb nhắn tin, ép trả lời, rồi lại đăng tin nhắn lên đây để tố anh thấy rất không đúng. Cả việc em suy diễn đến "trộm cắp sau này" nữa.

Anh chỉ thấy đây là 1 mem mới, nhỏ tuổi, nói dối kém và không đủ can đảm để đối diện với sai lầm của mình.

(Từ ngữ, cách diễn đạt trong đoạn văn trên đã được tác giả của bài viết này chắt lọc kỹ nhằm giảm bớt sắc thái cảm xúc. Tác giả hi vọng mình không phải phát sinh thêm bài viết nào ở pic này nữa).

Serein Vans

Học sinh chăm học
Thành viên
2 Tháng ba 2019
507
1,159
146
Thanh Hóa
Huhuhongbietdouu
Anh thì không bênh chuyện nói dối mọi người, nhưng tố cũng phải có nơi có chỗ, cũng phải để giành không gian riêng cho mem đó trên diễn đàn.

Việc các em vào tường nhà, vào fb nhắn tin, ép trả lời, rồi lại đăng tin nhắn lên đây để tố anh thấy rất không đúng. Cả việc em suy diễn đến "trộm cắp sau này" nữa.

Anh chỉ thấy đây là 1 mem mới, nhỏ tuổi, nói dối kém và không đủ can đảm để đối diện với sai lầm của mình.

(Từ ngữ, cách diễn đạt trong đoạn văn trên đã được tác giả của bài viết này chắt lọc kỹ nhằm giảm bớt sắc thái cảm xúc. Tác giả hi vọng mình không phải phát sinh thêm bài viết nào ở pic này nữa).

Dạ....Việc này tụi em cũng đã nói rồi...Chỉ cần em ấy xin lỗi 1 tiếng thì tụi em sẽ không làm lớn chuyện ra.Nhưng kết quả...Em ấy hoàn toàn bỏ ngơ tụi em . Thậm chí còn giả vờ rằng mình đáng thương trong khi người sai là em ấy..Anh nói em ấy còn nhỏ tuổi ?? Nếu được mời anh lên Phốt Art ở trên Facebook , anh còn có thể thấy nhiều người nhỏ tuổi hơn nhưng vẫn bị đem lên đó..Vì sao ? Vì họ sai mà không biết nhận lỗi , vì họ vi phạm bản quyền, họ đụng chạm đến giới hạn của dân vẽ tụi em . Họ sẵn sàng lấy đi công sức của người khác..việc này đã là quá đáng lắm rồi, họ lại còn sẵn sàng bỏ ngơ đi sự phản ánh của người khác, thậm chí cả chính chủ của thứ họ đem đi. Không chỉ trong giới vẽ mà còn rất nhiều giới khác nữa, vấn đề bản quyền rất gắt. Vậy nên việc nhỏ tuổi hay không vi phạm vào thì vẫn phải chịu.
Còn việc anh nói tụi em vào tường nhà, vào fb và ép em ấy trả lời thì em xin nói thẳng : Tụi em nhắn tổng cộng 3 tin ở tường em ấy, và vấn đề trả lời là do em ấy sợ bị mọi người nói ra nói vào. Và các tin nhắn ở trên là em thấy từ tin nhắn em ấy nói chuyện với mọi người sau đó cop lại. Còn fb á....Giờ tụi em với biết và chưa có 1 cuộc nói chuyện nào trên fb cả.
Việc " trộm cắp sau này " thì em chưa muốn nói tới....Riêng việc em ấy vi phạm bản quyền của tác giả nước ngoài thì nếu người nhà của tác giả kiện thì em ấy có thể phải đền bù 1 số tiền từ chục tới hàng trăm triệu nếu ở bên nước ngoài..
( Anh đã không muốn viết thêm thì đừng comment ở đây rồi chỉ trích tụi em..Vấn đề bản quyền ở trong nhiều giới rất gắt nên việc tụi em làm hoàn toàn là đúng..)

Top Bottom