Tâm sự Trải nghiệm đi thi hsg lần đầu

phthao0510

Học sinh
Thành viên
5 Tháng ba 2022
9
18
21
17
www.facebook.com
Bình Dương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trước hết là cảm ơn mọi người trên diễn đàn và nguồn tài liệu quý gía ở đây.

Em (đang học lớp 9) xin chia sẻ một chút về chuyện của chính bản thân mình khi đi thi hsg.

Em đã thi xong kì thi hsg môn sinh của tỉnh BD, kết quả là 11đ, điểm số cao nhất là 13,75đ - được giải nhất, còn em được khuyến khích.
(Mẹ em còn biết mẹ của cái bạn được 13,75đ ấy... )
Chênh lệch giữa ba giải đầu chỉ có 0,25đ thoi... Có 8 phòng thi, 1 phòng 25 người, thực sự thì lúc trước em không nghĩ là sẽ có nhiều học sinh tới như vậy.
Nói không buồn với thất vọng là nói dối, thầy em bảo cái năm (hình như là 2018 -2019) mà đề dễ là phải 13,75đ mới được giải ba. Bây giờ đề khó, mình làm cũng tạm mà giải khuyến khích...
Thôi thì dù sao mọi việc cũng qua rồi í, nên em không có cơ hội sửa chửa, mà cũng không cần, dù sao thì mục tiêu chính của em là đi thi để mình trải nghiệm, chứ không nghĩ tới là bản thân sẽ có giải (ờ thì cũng có, tại có giải thì được thưởng, hehe). Mọi chuyện qua rồi thì không nên mãi quá để tâm làm gì.

Ờm...
Lúc trước khi đi thi ấy, thì thầy em bảo là kiểu gì lý thuyết cũng phải ít nhất 12đ, còn bây giờ, bài tập tới 12đ ;-;
Những câu mà các đề năm trước ra, em đều ôn kĩ vì thấy năm nào cũng giống năm nào, như là có kĩ thuật gen, bệnh tật di truyền,... kết quả là đề ra trật lất hết.
Thế là em làm bài tập, còn lại chém :")
- > Cho nên là em rút ra được một kinh nghiệm sương máu khi đi thi là không nên ôn tủ nếu không sẽ bị tủ đè bẹp. Mấy đứa đi thi với em buổi sáng có môn lý, tin học với địa cũng trật lất luôn, đúng là xui quá mà...

Cơ mà thực sự thì chuyến đi lần này cũng rất vui, đa phần học sinh đi thi đều ở chung lớp, là người quen nên cũng thật sự rất là vui.
Trên xe mọi người chọc ghẹo và cười nói với nhau rất nhiều, bác tài cũng tốt nữa, em là người bị say xe nhưng cho bác ấy 1like!
Tụi em tới địa điểm thi khá sớm, các bạn đi thăm thú xung quanh trước xong rồi mới vào thi í, dư cả 1 đống thời gian vì tới quá là sớm luôn. (Tụi nó còn định quay vlog đi thăm quan trường nữa, thật là, đi thi với mấy đứa hài vui lắm í :)))
Cơ mà một lưu ý khi đi thi là nơi thi, trường dùng để thi thưởng rất rộng, rộng và to lắm luôn í, nên là nhớ tranh thủ đi vòng vòng trước khi đến giờ thi không là lỡ bị lạc đó. Mà nói, trường tụi em đi thi to mà có mỗi 1 cái nhà vệ sinh nằm tuốt ở sân sau, kiếm muốn mòn dép luôn, u là chời.

Lúc mà đứng trước cửa phòng thi, em ngó nghiêng ngó dọc thấy ai cũng ôn bài ấy, thấy sợ sợ lắm luôn, moi người nói tùm lum thứ, nào là hoán vị gen, bài tập lai, thể đột biến,... Em lúc đó kiểu: Chời, sao mình không ôn gì hết hả, nhìn kì quá, sao thấy mà sợ zữ zậy?! Cái xong em cũng không ôn mà đi nói chuyện với học sinh trường khác, hehe. Dù sao tới phút cuối rồi, em rõ nhất ba cái vụ ôn bài vào phút cuối một cách nhanh và có phần qua loa thì kiểu gì ti nữa vô thi cũng không nhớ (em bị nhiều rồi, vì kiểm tra trên lớp em hay quên học bài trước ở nhà dù cho em là đứa có thể nhớ bài khá nhanh :') không khoe gì đâu nhá :)) mà nói, lúc đó có ôn thì cũng không có tác dụng gì nữa, nước qua đầu rồi chứ không phải mới tới chân hay tới cổ nữa, haiz.

Lúc vào phòng thi thì em làm bài với một tâm thế y như em làm bài tập và giải các đề em tìm được ở diễn đàn khi ở nhà. Dù ban đầu đọc đề thấy khá hoang mang vì bản thân mình ôn mà trật lất hết ấy, nhưng mà không hiểu sao lúc đó do em buồn ngủ (phải dậy vào 5h30 sáng để lên trường đi xe tới chỗ thi) hay sao mà em hết hoang mang nhanh một cách kì lạ rồi ngồi chém gió cứ như đúng rồi í, hì hì. Mọi chuyện bắt đầu diễn biến gây cấn hơn khi xung quanh ai cũng xin giấy hết. Lúc đó em kiểu: "Có ai khum, kíu tui với!!!". Và may mắn, em kịp xin thêm giấy. Nói thiệt là em nhận được tờ giấy từ tay cô giám thị là em thở phào một cái luôn í, sợ thiệt sự, áp lực lắm lắm luôn. Sau đó thì em làm bài xong và nằm ngủ hết 30p, trước đó thì em ngồi vẽ vô tờ giấy nháp, mà vẽ xấu lắm. Đi thi 2h30p mà em ngủ hết 30p rồi, còn ngủ ngon lành trong khi ai cũng cố ngồi thẳng lưng và làm bài hết á, tính ra em cũng phải đắn đo suy nghĩ dữ lắm, nghĩ sao giờ mình ngủ có phải gan quá không và rồi em vẫn ngủ, hehe.

Sau khi đi thi thì trong lúc chờ phía môn tin học thi xong, em với vài bạn còn đi mua bánh mì để ăn, thiệt sự khá là vui, mặc dù em hơi bị đau ví một chút vì mính là người bao tụi nó. Trên đường về thì cả đám lại tiếp tục cười đùa, nói nhỏ xíu là tụi em còn nói xấu thầy giáo trước mặt cô giáo đi cùng í nữa (Em xin lỗi thầy rất nhiều!)

Và cuối cùng, cả đám quyết định nghỉ học buổi chiều để về nhà đánh một giấc, ngủ thật ngon cho khỏe.

Cho nên là thật ra thì em thấy đi thi hsg nhìn vậy chứ không có đáng sợ lắm đâu, chịu khó chăm chỉ ôn bài là được hết à. Nên là nếu như mọi người có ý định đi thi thì cứ mạnh dạn nha.

Chia sẻ cho mọi người kỉ niệm đi thi của em, một kỉ niệm cũng vui vẻ lắm đó!

2712-0-3

Cựu TMod Toán
Thành viên
5 Tháng bảy 2021
1,068
1,741
206
Bắc Ninh
THPT đợi thi
Không biết nữa, mình hồi trước cũng thi HSG từ lớp 6, thi thố , qua thi càng nhiều mình thấy càng bị áp lực, sợ thi đấu (cơ bản là mình sợ thua). Nhưng mà thi cũng có cái hay, mình cũng được trải qua những cảm giác vui khi ôn thi cùng ae, làm bài cùng ae, cảm giác lúc đó như một gia đình thật sự vậy. Cái là mọi cuộc chơi cũng có điểm dừng :.
Thi HSg có thể đưa mọi người lên 1 tầm cao, siêu cao nhưng cũng có thể làm bạn ảo tưởng về chính bản thân mình, rồi sau sẽ rớt xuống đáy của mọi thứ , so sad way...
À mà thôi, nói vậy chứ chúc các bạn thi HSG sẽ thêm đam mê vào môn mà mình yêu thích, tại càng lên cao các bạn sẽ càng phải ra những quyết định chọn lựa quan trọng đó :\\.
##Cái tên vs cái môn bạn viết bài gây ấn tượng mình quá, chút kỉ niệm đặc biệt khác...

phthao0510

Học sinh
Thành viên
5 Tháng ba 2022
9
18
21
17
www.facebook.com
Bình Dương
Không biết nữa, mình hồi trước cũng thi HSG từ lớp 6, thi thố , qua thi càng nhiều mình thấy càng bị áp lực, sợ thi đấu (cơ bản là mình sợ thua). Nhưng mà thi cũng có cái hay, mình cũng được trải qua những cảm giác vui khi ôn thi cùng ae, làm bài cùng ae, cảm giác lúc đó như một gia đình thật sự vậy. Cái là mọi cuộc chơi cũng có điểm dừng :.
Thi HSg có thể đưa mọi người lên 1 tầm cao, siêu cao nhưng cũng có thể làm bạn ảo tưởng về chính bản thân mình, rồi sau sẽ rớt xuống đáy của mọi thứ , so sad way...
À mà thôi, nói vậy chứ chúc các bạn thi HSG sẽ thêm đam mê vào môn mà mình yêu thích, tại càng lên cao các bạn sẽ càng phải ra những quyết định chọn lựa quan trọng đó :\\.
##Cái tên vs cái môn bạn viết bài gây ấn tượng mình quá, chút kỉ niệm đặc biệt khác...
HT2k02(Re-kido)Mỗi người đều có áp lực nhỉ, , Thảo (xưng tên đi được không vì bạn xưng "bạn") cũng có áp lực. Thực sự thi khi biết mình chỉ được giải khuyến khích thì tối đó Thảo lén lút bật khóc nguyên buổi vì Thảo thực sự mong mình hơn được như thế, nhưng mà Thảo luôn mang tâm thế kiểu như thi xong rồi thì thôi ấy, mà dù sao mọi chuyện cũng không thể sửa đổi được nên thôi thì lần sau cố gắng. Chắc cũng là do Thảo không đặt nặng áp lực quá, Thảo có tự tin là mình sẽ đậu vì lúc giải bài giải rất tốt nhưng cũng có tự ti vì chưa đi thi lần nào. Thảo giống bạn, là một đứa hiếu thắng và sợ thua nên phải cố gắng tiến về phía trước, bạn cũng thế nhỉ? Thế nhé!
Mà cảm ơn bạn nhiều vì lời khuyên, ban đầu Thảo không để tâm môn sinh lắm nhưng mà cũng đã bắt đầu học cách yêu thích bộ môn này rồi

• Love
Reactions: 2712-0-3

2712-0-3

Cựu TMod Toán
Thành viên
5 Tháng bảy 2021
1,068
1,741
206
Bắc Ninh
THPT đợi thi
Mỗi người đều có áp lực nhỉ, , Thảo (xưng tên đi được không vì bạn xưng "bạn") cũng có áp lực. Thực sự thi khi biết mình chỉ được giải khuyến khích thì tối đó Thảo lén lút bật khóc nguyên buổi vì Thảo thực sự mong mình hơn được như thế, nhưng mà Thảo luôn mang tâm thế kiểu như thi xong rồi thì thôi ấy, mà dù sao mọi chuyện cũng không thể sửa đổi được nên thôi thì lần sau cố gắng. Chắc cũng là do Thảo không đặt nặng áp lực quá, Thảo có tự tin là mình sẽ đậu vì lúc giải bài giải rất tốt nhưng cũng có tự ti vì chưa đi thi lần nào. Thảo giống bạn, là một đứa hiếu thắng và sợ thua nên phải cố gắng tiến về phía trước, bạn cũng thế nhỉ? Thế nhé!
Mà cảm ơn bạn nhiều vì lời khuyên, ban đầu Thảo không để tâm môn sinh lắm nhưng mà cũng đã bắt đầu học cách yêu thích bộ môn này rồi
phthao0510Mình trải qua HSG 1 cách khác, ít nhất là mặt giải, cảm giác ông trời như cho không mình, đi thi hình làm mỗi ý a mà vẫn được nhì. Nhưng mà mình bị đưa lên rồi đúng là bị dìm xuống. Vào một lần kiểm tra gần đây , mình rớt xuống tận top 10, sau lúc học cũng thấy kém hơn các bạn nhiều, mình cũng không biết có chăng là do mình hơi ảo về sức của mình qua mấy cái KQ HSG hay không, haizz. Thế mới nói, học cùng với đam mê thì có lẽ là thất bại sẽ càng giúp bạn trở nên mạnh mẽ hơn, chứ không khiến bạn tự ti hay cảm thấy chán ghét nó đâu ^^

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,344
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Dễ thương quá à. Hơi tiếc cho em nhưng mong đây sẽ là kinh nghiệm để em trưởng thành hơn! Chị không nhớ lần đâu đi thi hsg như nào nữa :<<<

Phạm Ngọc Thảo Vân

Cựu Phụ trách BP Cộng Đồng
Thành viên
TMod xuất sắc nhất 2017
17 Tháng ba 2017
3,529
10,494
1,054
23

Em (đang học lớp 9) xin chia sẻ một chút về chuyện của chính bản thân mình khi đi thi hsg.

Em đã thi xong kì thi hsg môn sinh của tỉnh BD, kết quả là 11đ, điểm số cao nhất là 13,75đ - được giải nhất, còn em được khuyến khích.
Chênh lệch giữa ba giải đầu chỉ có 0,25đ thoi... Có 8 phòng thi, 1 phòng 25 người, thực sự thì lúc trước em không nghĩ là sẽ có nhiều học sinh tới như vậy.
Nói không buồn với thất vọng là nói dối, thầy em bảo cái năm (hình như là 2018 -2019) mà đề dễ là phải 13,75đ mới được giải ba. Bây giờ đề khó, mình làm cũng tạm mà giải khuyến khích...
Thôi thì dù sao mọi việc cũng qua rồi í, nên em không có cơ hội sửa chửa, mà cũng không cần, dù sao thì mục tiêu chính của em là đi thi để mình trải nghiệm, chứ không nghĩ tới là bản thân sẽ có giải (ờ thì cũng có, tại có giải thì được thưởng, hehe). Mọi chuyện qua rồi thì không nên mãi quá để tâm làm gì.

Ờm...
Lúc trước khi đi thi ấy, thì thầy em bảo là kiểu gì lý thuyết cũng phải ít nhất 12đ, còn bây giờ, bài tập tới 12đ ;-;
Những câu mà các đề năm trước ra, em đều ôn kĩ vì thấy năm nào cũng giống năm nào, như là có kĩ thuật gen, bệnh tật di truyền,... kết quả là đề ra trật lất hết.
- > Cho nên là em rút ra được một kinh nghiệm sương máu khi đi thi là không nên ôn tủ nếu không sẽ bị tủ đè bẹp. Mấy đứa đi thi với em buổi sáng có môn lý, tin học với địa cũng trật lất luôn, đúng là xui quá mà...

Cơ mà thực sự thì chuyến đi lần này cũng rất vui, đa phần học sinh đi thi đều ở chung lớp, là người quen nên cũng thật sự rất là vui.
Trên xe mọi người chọc ghẹo và cười nói với nhau rất nhiều, bác tài cũng tốt nữa, em là người bị say xe nhưng cho bác ấy 1like!
Tụi em tới địa điểm thi khá sớm, các bạn đi thăm thú xung quanh trước xong rồi mới vào thi í, dư cả 1 đống thời gian vì tới quá là sớm luôn. (Tụi nó còn định quay vlog đi thăm quan trường nữa, thật là, đi thi với mấy đứa hài vui lắm í :)))
Cơ mà một lưu ý khi đi thi là nơi thi, trường dùng để thi thưởng rất rộng, rộng và to lắm luôn í, nên là nhớ tranh thủ đi vòng vòng trước khi đến giờ thi không là lỡ bị lạc đó. Mà nói, trường tụi em đi thi to mà có mỗi 1 cái nhà vệ sinh nằm tuốt ở sân sau, kiếm muốn mòn dép luôn, u là chời.

Lúc mà đứng trước cửa phòng thi, em ngó nghiêng ngó dọc thấy ai cũng ôn bài ấy, thấy sợ sợ lắm luôn, moi người nói tùm lum thứ, nào là hoán vị gen, bài tập lai, thể đột biến,... Em lúc đó kiểu: Chời, sao mình không ôn gì hết hả, nhìn kì quá, sao thấy mà sợ zữ zậy?! Cái xong em cũng không ôn mà đi nói chuyện với học sinh trường khác, hehe. Dù sao tới phút cuối rồi, em rõ nhất ba cái vụ ôn bài vào phút cuối một cách nhanh và có phần qua loa thì kiểu gì ti nữa vô thi cũng không nhớ (em bị nhiều rồi, vì kiểm tra trên lớp em hay quên học bài trước ở nhà dù cho em là đứa có thể nhớ bài khá nhanh :') không khoe gì đâu nhá :)) mà nói, lúc đó có ôn thì cũng không có tác dụng gì nữa, nước qua đầu rồi chứ không phải mới tới chân hay tới cổ nữa, haiz.

Lúc vào phòng thi thì em làm bài với một tâm thế y như em làm bài tập và giải các đề em tìm được ở diễn đàn khi ở nhà. Dù ban đầu đọc đề thấy khá hoang mang vì bản thân mình ôn mà trật lất hết ấy, nhưng mà không hiểu sao lúc đó do em buồn ngủ (phải dậy vào 5h30 sáng để lên trường đi xe tới chỗ thi) hay sao mà em hết hoang mang nhanh một cách kì lạ rồi ngồi chém gió cứ như đúng rồi í, hì hì. Mọi chuyện bắt đầu diễn biến gây cấn hơn khi xung quanh ai cũng xin giấy hết. Lúc đó em kiểu: "Có ai khum, kíu tui với!!!". Và may mắn, em kịp xin thêm giấy. Nói thiệt là em nhận được tờ giấy từ tay cô giám thị là em thở phào một cái luôn í, sợ thiệt sự, áp lực lắm lắm luôn. Sau đó thì em làm bài xong và nằm ngủ hết 30p, trước đó thì em ngồi vẽ vô tờ giấy nháp, mà vẽ xấu lắm. Đi thi 2h30p mà em ngủ hết 30p rồi, còn ngủ ngon lành trong khi ai cũng cố ngồi thẳng lưng và làm bài hết á, tính ra em cũng phải đắn đo suy nghĩ dữ lắm, nghĩ sao giờ mình ngủ có phải gan quá không và rồi em vẫn ngủ, hehe.

Sau khi đi thi thì trong lúc chờ phía môn tin học thi xong, em với vài bạn còn đi mua bánh mì để ăn, thiệt sự khá là vui, mặc dù em hơi bị đau ví một chút vì mính là người bao tụi nó. Trên đường về thì cả đám lại tiếp tục cười đùa, nói nhỏ xíu là tụi em còn nói xấu thầy giáo trước mặt cô giáo đi cùng í nữa (Em xin lỗi thầy rất nhiều!)

Và cuối cùng, cả đám quyết định nghỉ học buổi chiều để về nhà đánh một giấc, ngủ thật ngon cho khỏe.

Cho nên là thật ra thì em thấy đi thi hsg nhìn vậy chứ không có đáng sợ lắm đâu, chịu khó chăm chỉ ôn bài là được hết à. Nên là nếu như mọi người có ý định đi thi thì cứ mạnh dạn nha.

phthao0510Ui, một chia sẻ cực kỳ tích cực nè ^^ Chị nhớ hồi chị đi thi hsg bao giờ cũng mang 1 tâm lý lo lắng và một chút hồi hộp. Bây giờ kỳ thi hsg đã quá quen với các bạn học sinh rồi, nếu mỗi bạn đều có cách nhìn tích cực về nó hơn thì chị nghĩ sẽ có nhiều bạn tự tin đăng ký tham gia đó.

• Love
Reactions: phthao0510

phthao0510

Học sinh
Thành viên
5 Tháng ba 2022
9
18
21
17
www.facebook.com
Bình Dương
Ui, một chia sẻ cực kỳ tích cực nè ^^ Chị nhớ hồi chị đi thi hsg bao giờ cũng mang 1 tâm lý lo lắng và một chút hồi hộp. Bây giờ kỳ thi hsg đã quá quen với các bạn học sinh rồi, nếu mỗi bạn đều có cách nhìn tích cực về nó hơn thì chị nghĩ sẽ có nhiều bạn tự tin đăng ký tham gia đó.
Phạm Ngọc Thảo VânVâng ạ, em thấy trong trường em rất ít bạn tự tin để đăng kí đi thi học sinh giỏi, đa phần là các bạn bị ép phải đi thi. Ở trường, em dã hơi bị sốc khi nghe tới có những tận 20 bạn lựa chọn đi chuyên toán (dễ thấy là do phụ huynh ép buộc), trong khi môn sinh là có mỗi bạn em đi thi, bạn ấy cũng kiểu cha mẹ làm bên dược nên vì áp lực gia đình cũng đi thi. Ban đầu em định đi thi văn vì em khá thích môn văn nhưng sau cùng bạn em ( đứa đi thi cùng em) đã kéo em đi thi sinh với nó nên em mới có được kết quả như bây giờ, cũng phải cảm ơn bạn ấy và thầy của em nhiều (vì đã thuyết phục em chọn sinh thay vì văn)

Last edited:

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,245
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác

Ờm...

phthao0510Câu chuyện đi thi HSG của bạn nghe thú vị quá :D Mình thì hồi cấp 2 cũng đi học và đi thi HSG khá nhiều lần nên theo cá nhân thì mình thấy học bồi dưỡng mệt thật, cực thật nhưng đổi lại rất vui :D Mấy đứa trong đội tuyển luôn có đủ thứ để chơi, để bày ra, cũng thường khá hợp tính nhau... và đặc biệt cũng giúp đỡ nhau rất nhiều trong quá trình học tập. Ngoài ra, mỗi lần đi thi lại được cọ xát, làm quen với nhiều bạn mới hơn, và được cố gắng hết mình để đạt một điều gì đó ^^

congchuatuyet204

Cựu Mod Cộng đồng
Thành viên
TV BQT được yêu thích nhất 2016
12 Tháng mười một 2010
2,685
9,828
929
Đắk Lắk
Sắp lên tuổi đầu 3 nên chị cũng chẳng nhớ lần đầu thi hsg ntn nữa. Cong nhớ là cấp 1 đã đi thi rồi. Cơ mà lớp mấy thì hổng nhớ :D
Giờ chỉ mong có thật nhiều bạn thành viên ở đây cũng chăm chỉ là đc chọn vào đội tuyển thi hsg thì sẽ rất tuyệt đấy. Thành 1 diễn đàn toàn HSG luôn. Ahihi ^^

• Love
Reactions: phthao0510

socloccoc1008

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng ba 2022
15
17
6
17
Bình Dương
Ừm thì mk cũng vừa trải qua cái cảm giác thi hsg (mk cũng ở BD và thi BD nữa) nhưng mk lại ko có cái cảm giác đó.Mk đi thi xong mk nằm bẹp luôn.Thi cái đó rất là vui nhưng chỉ khi chưa thông báo thôi.Khi nghe tin có ds đạt giải mk vội xem nhưng mk rớt r huhuhu.Thế nhá mk bị thiếu đúng 0,25d là ăn giải lun á nên cái cảm giác nó vừa cay vừa buồn vừa tiếc ko biết làm sao lun nè.Qua đây mk rút ra rất nhiều kinh nghiệm quý luôn
+Ko nên khinh suất bất cứ câu nào vì nhiều khi chỉ hơn thua đúng 0,25 là cả vấn đề (như trường hợp của mk)
+Mk nên cố gắng hết sức để ra khỏi phòng thi là sẽ ko còn cảm giác tiếc nuối nữa
Nhân tiện cho mk hỏi là mk có nên vào chuyên ko b thân mk năng lực có nhưng mk nghe anh chị kể nên sợ kiểu thi dư điểm mà vẫn rớt(dư nhiều so với tiêu chuẩn đậu) r rớt xuống nv 1 và 2 lại đủ thành ra rớt cấp 3 toàn tập,Mk ko biết có nên đi chuyên hv nữa hay chỉ nên ở THD .Theo mn mk có nên bơi ra biển lớn hay chỉ nên ở cái ao á.Vì sợ rớt từ hv rớt xuống đất đau lắm mà lúc thi r mk lại dư điểm lại tiếc vì đã bỏ lỡ cơ hội.Mn có thể cho em ý kiến để em ko còn hối tiếc khi đã chọn trường

View previous replies…

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,344
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
Ừm thì mk cũng vừa trải qua cái cảm giác thi hsg (mk cũng ở BD và thi BD nữa) nhưng mk lại ko có cái cảm giác đó.Mk đi thi xong mk nằm bẹp luôn.Thi cái đó rất là vui nhưng chỉ khi chưa thông báo thôi.Khi nghe tin có ds đạt giải mk vội xem nhưng mk rớt r huhuhu.Thế nhá mk bị thiếu đúng 0,25d là ăn giải lun á nên cái cảm giác nó vừa cay vừa buồn vừa tiếc ko biết làm sao lun nè.Qua đây mk rút ra rất nhiều kinh nghiệm quý luôn
+Ko nên khinh suất bất cứ câu nào vì nhiều khi chỉ hơn thua đúng 0,25 là cả vấn đề (như trường hợp của mk)
+Mk nên cố gắng hết sức để ra khỏi phòng thi là sẽ ko còn cảm giác tiếc nuối nữa
Nhân tiện cho mk hỏi là mk có nên vào chuyên ko b thân mk năng lực có nhưng mk nghe anh chị kể nên sợ kiểu thi dư điểm mà vẫn rớt(dư nhiều so với tiêu chuẩn đậu) r rớt xuống nv 1 và 2 lại đủ thành ra rớt cấp 3 toàn tập,Mk ko biết có nên đi chuyên hv nữa hay chỉ nên ở THD .Theo mn mk có nên bơi ra biển lớn hay chỉ nên ở cái ao á.Vì sợ rớt từ hv rớt xuống đất đau lắm mà lúc thi r mk lại dư điểm lại tiếc vì đã bỏ lỡ cơ hội.Mn có thể cho em ý kiến để em ko còn hối tiếc khi đã chọn trường
socloccoc1008Bạn nên đưa ra sự lựa chọn cho bản thân. Mình chỉ phân tích một chút để bạn lựa chọn chính xác nhé.
Có nên thi vào chuyên hay không?
Câu trả lời là có. Trường chuyên mang đến rất nhiều lợi ích. Về mặt kiến thức, học trường chuyên sẽ giúp bạn phát triển tối ưu bộ môn bạn lựa chọn để thi chuyên. Không chỉ thế, với những môn học không phải môn chuyên của bạn, bạn có cơ hội tiếp xúc với những giáo viên có thể coi là top đầu của tỉnh, chất lượng chung tốt hơn rất nhiều ở trường thường. Ngoài ra trường chuyên cung cấp cho bạn một môi trường mà bạn có thể phát triển toàn diện kỹ năng thay vì chỉ cắm đầu vào học và học. Hơn thế, bạn sẽ có mạng lưới quan hệ rất tốt từ những học sinh chuyên này - thứ mà bạn cần đến trong tương lai. Thêm một điều nữa là học trường chuyên cho bạn rất nhiều ưu thế khi xét tuyển đại học. Có những trường chỉ xét học bạ chuyên, cộng điểm cho học sinh chuyên hay là ưu tiên tuyển sinh học sinh chuyên. Hiện nay các trường đại học có xu hướng thu hẹp chỉ tiêu tuyển sinh bằng điểm thi tn thptqg, ngay trong năm nay đã có nhiều bạn khóc thét vì vấn đề đó (mà các bạn ấy quên mất, mọi thứ sẽ easy hơn nếu ngay từ lớp 9 các bạn ấy cố gắng thi vào trường chuyên).
TUY NHIÊN
Ở một số tỉnh, xét vào c3 theo thứ tự và chỉ tiêu nguyện vọng, đh đã thay đổi cơ chế xét mà vẫn còn xét như thế mình thấy quá khó khăn cho các bạn lớp 9. Hãy nhìn kĩ lại năng lực của mình (đơn giản bằng việc bạn làm thử đề), mức điểm của bạn nằm ở đầu, mức độ đề đó là khó hay dễ, tỉ lệ chọi của môn đó vào trường đó là bao nhiêu để có thể xác định tỉ lệ đậu hay rớt của mình trước khi thử.
Thường thì mạo hiểm mới tạo lên kỳ tích. Chúc bạn đưa ra được lựa chọn phù hợp nhất.

• Like
Reactions: socloccoc1008

phthao0510

Học sinh
Thành viên
5 Tháng ba 2022
9
18
21
17
www.facebook.com
Bình Dương
socloccoc1008Nếu như bạn chỉ còn thiếu 0,25đ thì mình nghĩ bạn có thể, hoặc là dư sức đậu Chuyên HV nếu như mà bạn ôn bài và làm đề oke. Theo như thầy cô và bạn bè mình nói thì nếu bạn xuống THD (dù thầy cô ở đó có vẻ nhiệt tình trong khi ở HV thì bạn phải tự lực cánh sinh nhiìu hơn ; mình ko rõ lắm) bạn sẽ không có thời gian nhiều để dành cho môn chuyên mà thay vào đó bạn sẽ còn phải để tâm vào môn còn lại trong khi môn chuyên là cái mà bạn đã có nền tảng, thậm chí là chắc bạn cũng định hướng cho nghề nghiệp tương lai có liên quan tới môn chuyên rồi thì mình thấy bạn sẽ gặp khó khăn trong việc phải phân tán thời gian và sưc lực cho các môn khác. Mình cũng đã xem lại danh sách trúng giải thì mình thấy các môn đủ 30 học sinh (theo tiêu chuẩn 1 lớp) ko nhiều nên các môn khác chắc chắn sẽ thừa ra nhiều vị trí, và bạn có thể là người đứng đầu trong những người không đc giải (vì bạn chỉ thiếu có 0,25đ) và cơ hội trúng tuyển của bạn là rất lớn.
Nếu như mà bạn đủ điều kiện như là nhà gần,vv thì mình khuyên thật lòng bạn nên vào chuyên HV vì mình có muốn cũng khó, nhà mình ở xa lắm. Trước đây cũng vì mình ở nhà xa nên hồi tiểu học mình từ bỏ thi lên Trần Đại Nghĩa, bây giờ đừng nói HV, THD cũng xa nhà mình nữa. Mình sợ lắm luôn, vì mình đã từ bỏ lên Trần Đại Nghĩa một lần, thậm chí là ko thèm đi thi vì mình biết có đi thi cũng không đc học ở đó (nhưng mà mình ko hối hận vì quyết định này vì hối ko đc, vả lại, bạn bè mình đều ở trường mình chứ ko phải là Trần Đại Nghĩa, hì hì) . Nên là, mình hy vọng bạn có thể trân trọng cơ hội của chính mình vì không phải ai cũng có thể đâu, ai mà chả nên làm liều thử một lần chứ, mình cũng muốn thử lắm đó.
Quyết định là nằm ở bạn đấy nhé, cố lên vì hai ta đều giống nhau cả thôi, dù có giải hay không, tụi mình đều là học sinh chuẩn bị lên cấp 3 mà

phthao0510

Học sinh
Thành viên
5 Tháng ba 2022
9
18
21
17
www.facebook.com
Bình Dương
socloccoc1008à mà cho mình hỏi nhỏ, bạn xem điểm ở đâu thế?

• Like
Reactions: socloccoc1008

socloccoc1008

Học sinh mới
Thành viên
6 Tháng ba 2022
15
17
6
17
Bình Dương
cảm ơn mn đã hỗ trợ mk.Mk đã đưa ra quyết định và chắc chắn sau khi đưa ra mk sẽ ko cảm thấy hối hận vì con đường mk đã chọn (mk quyết thử vươn ra biển lớn bằng cách đâm vào chuyên hv) dù hơi xa nhưng chỉ cần có ý chí thì mọi khó khăn đều có thể làm được.Chân thành cảm ơn mn

S I M O

Cựu Phụ trách nhóm Anh
Thành viên
19 Tháng tư 2017
3,385
9
4,344
649
Nam Định
Trái tim của Riky-Kun
cảm ơn mn đã hỗ trợ mk.Mk đã đưa ra quyết định và chắc chắn sau khi đưa ra mk sẽ ko cảm thấy hối hận vì con đường mk đã chọn (mk quyết thử vươn ra biển lớn bằng cách đâm vào chuyên hv) dù hơi xa nhưng chỉ cần có ý chí thì mọi khó khăn đều có thể làm được.Chân thành cảm ơn mn
socloccoc1008Chúc bạn thành công! ! !

Top Bottom