Trách Nhiệm^?^ ai định nghĩa giùm với

L

leejunki18

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

tui hiện đang là bí thư trong lớp từ đầu năm lớp 10.Hồi mới nhận chức,thấy vui ghê...làm việc với các anh chị cũng là bí thư thấy mình cần học hỏi họ nhìu nhìu...
Nhưng càng làm tui càng thấy oải,ko bít vì sao nữa,cảm giác như mọi người hết tín nhiệm mình hay sao ấy (mặc dù tui đã cố gắng làm tất cả vì tập thể lớp bằng tất cả sự nhiệt tình mà tui có thể)..tui ko thẻ cố hơn đựoc nữa.
Mệt mỏi quá.
hôm qua tui nói với cô cho tui rút khỏi dang sách ban chấp hành,biết cô nói gì ko:trách nhiệm em để đi đâu?
thật sự tui thấy mình bế tắc quá,ko biết làm thế nào?giúp tui với.................
chuyện này tui còn ko dám kể với bạn bè.tui sợ ko ai tin vì ai cũng cho rằng làm bí thư la vinh dự & cũng là trách nhiệm cao cả
tui thấy mình sợ cái trách nhiệm ấy quá............

L

ladyfirst

bí thư - cán bộ lớp là 1 nghĩa vụ trách nhiệm to lớn
đây cũng là 1 thử thách rèn luyện bạn
những gì thu thập đc qua quá trình này sẽ giúp ích rất lớn trong cuộc sống sau này của bạn

Như ở trên : cảm giác oải , bế tắc ... chính là sự thử thách đó nếu bạn vượt qua đc thì đó là 1 kinh n0 quý giá
Để vượt qua đc bạn phải biết đc lí do gây nên vấn đề
Vậy vấn đề làm bạn cảm thấy như thế là gì ?

W

www.thanhhoapro.com

Theo mình thì có lẽ bạn bè chưa hiểu cậu thôi
Làm bí thư là vất vả lắm
Theo mình bạn nên tổ chức các hoạt động tập thể cho lớp đi
Vì nếu ko thì chức bí thư của bạn đôi với người khác nó cũng ko có tác dụng lắm
Thực ra công việc của bạn là rất nhiều nhưng nó ko mang niềm vui trực tiếp cho bạn bè
Chính vì vậy bạn cần hòa nhập hơn với mọi người và có những hoạt động bổ ích
Chúc bạn thành công

K

kyoletgo

uh, thỉnh thoảng cái đầu nậu lớp ai chả có tư tưởng này.
Muốn làm tốt thì bạn chỉ cần làm đúng như bình thường bạn vẫn làm, ko cần quá cố, ko cần quá nhiệt tình ( đấy, cái nhiệt tình quá là rất dở ). Nhiều khi nhiệt tình quá dẫn đến sự bực mình cho người khác :| còn cô giáo của bạn nếu mà chỉ nói thế thì bó tay, đáng nhẽ phải hỏi han lý do này nọ chứ, rồi mềm mỏng khuyên bảo.
Tất nhiên có thể môi trường hồi cấp III của tôi khác bạn, tôi có thể làm j mình muốn miễn ko phạm pháp >:)

3 bài cùng thời gian
vui ghê

L

leejunki18

có thể làm gì khi bạn phát động 1 cuộc thi do đoàn trường tổ chức mà các mem trong lớp ai cũng tỏ ra uể oải,làm bài chống chế.Bài thi viết văn thì chính tớ bị thầy bí thư đoàn trường nhắc nhở:lớp chọn văn mà em để các bạn làm bài thể này à

có lẽ mọi người nói ko sai:bí thư lớp chả lẽ chỉ có mỗi nhiệm vụ nhắc đóng đoàn phí thui à?

kinh nghiệm chưa biết có thu được chút nào ko chứ mỗi buổi sinh hoạt là 1 lần khản cổ>>>có khi nổ cổ mà chết

K

kyoletgo

Bạn cần chọn 1 trong 2 phía: bạn bè hoặc nhà trường. Tôi thì tôi sẽ chọn bạn bè, tất nhiên ko phải chống lại nhà trường nhưng phải tích cực bao che cho các bạn :>
bản thân tui cũng từng rất chi là khó chịu với kiểu thi đua thành tích, mình ko thích mà cứ bắt làm thì ai chả mệt. Cái chuyện đoàn đội trên báo chí chỉ là thiểu số thôi.
Có thể là tôi sai nhưng tôi chỉ làm cái j mình thích, và cái j tôi cho là đúng.

L

leejunki18

nhưng nếu mình làm thía thì có thể sẽ kéo tụt thi đua của cả lớp thì sao?mà lớp mình là lớp xã hội hay bị thầy cô ''nhòm ngó''lắm.

L

ladyfirst

leejunki18 said:
có thể làm gì khi bạn phát động 1 cuộc thi do đoàn trường tổ chức mà các mem trong lớp ai cũng tỏ ra uể oải,làm bài chống chế.Bài thi viết văn thì chính tớ bị thầy bí thư đoàn trường nhắc nhở:lớp chọn văn mà em để các bạn làm bài thể này à

có lẽ mọi người nói ko sai:bí thư lớp chả lẽ chỉ có mỗi nhiệm vụ nhắc đóng đoàn phí thui à?

kinh nghiệm chưa biết có thu được chút nào ko chứ mỗi buổi sinh hoạt là 1 lần khản cổ>>>có khi nổ cổ mà chết
có thể có 1 trong 3 vấn đề ở đây
1- cuộc thi đó hoàn toàn nhàm chán và khi đó là lỗi của Đoàn tr` và tất nhiên bạn ko phãi lo nghĩ gì
2- bạn chưa thuyết phục đc các thành viên tham gia vào hoạt động , bạn nên tham khảo ý kiến của các anh chị Đoàn tr` xem
3- các mem lớp bạn hết thuốc chữa >> pó chíu. hocmai.vn :D

K

kyoletgo

leejunki18 said:
nhưng nếu mình làm thía thì có thể sẽ kéo tụt thi đua của cả lớp thì sao?mà lớp mình là lớp xã hội hay bị thầy cô ''nhòm ngó''lắm.

sau này ra ngoài đời có ai đánh giá bạn vì hoạt động đoàn ko :|
hoặc là cực kì xuất sắc, may ra người ta mới xét đến.

M

maracanh

bạn oi bạn phải xem kĩ lại đi nhé
nếu bạn thực sự có đủ khả năng để lôi cuốn mọi ng vào các hoạt đoọng tập thể thì hẵng làm . còn nêus ko đủ thì mình nghĩ bạn nên nói rõ vấn đề này một lần nữa với cô giáo mình tin cô giáo sẽ hỉu bạn thui
CÒn nữa
nếu bạn muốn làm vừa long đồng thời các bạn và cả nhà trg thi mình nghĩ là rất khó đấy bởi ko phải ai cũng hỉu đc nỗi khổ của 1 bí thư đâu
Quyết định này là do bạn thui
nhưng dù sao thì tui cũng sẽ ủng hộ bạn vì tui cũng đã từng ở trong hoàn cảnh của bạn rui
chúc may mắn

L

ladyfirst

leejunki18 said:
kệ mấy ông bà ý
đôi lúc chỉ chạy theo thành tích chả thèm biết hs có thích hay ko
cái thi đua đó cũng ko có ý nghĩa gì mấy

L

leejunki18

dù sao cũng cảm ơn mọi người đã góp ý
từ giờ mình sẽ làm những gì phù hợp với chi đoàn cua mình,còn những cái khác ư?làm cho đủ thôi
như vậy có đựoc ko nhỉ?

L

ladyfirst

Bạn nên xét kĩ các hoạt động mà tr` đưa ra
cái nào hay , phù hợp thì bạn nên dồn tâm huyết vào triển khai nó cho các thành viên trong lớp
còn ~ cái ko phù hợp - chạy thành tích thì bạn cứ làm đại khái thôi vì thực ra các hoạt động đó bạn có đầu tư thêm vào cũng chẳng đc j` hơn

M

maracanh

leejunki18 said:
dù sao cũng cảm ơn mọi người đã góp ý
từ giờ mình sẽ làm những gì phù hợp với chi đoàn cua mình,còn những cái khác ư?làm cho đủ thôi
như vậy có đựoc ko nhỉ?
được thế thì tốt
chỉ sợ bạn ko làm đc thế thôi
vì bạn hay nghĩ thế cơ mà tin chắc bạn là ng có tinh thần trách nhiệm
mà như thế thì làm qua loa thế nào đc

L

leejunki18

hic hic hic làm thế này ko được,làm thế kia cũng ko xong,các bác cho em 1 lời khuyên chính đáng đi
em bất lực òy,ko biết làm thế nào nữa
3 ngày nữa là khai giảng rùi,thầy bí thư đoàn trường bảo lớp chuẩn bị mấy tiết mục cho trường,các bác bảo em có nên hay ko động viên các mem tham gia?

L

ladyfirst

lễ khai giảng là 1 màn mở đầu cho năm học mới
và đc tham gia diễn trên sân khấu cũng là 1 vinh dự
bạn nên truyền đạt lại cho các mem trong lớp để họ hiểu và kêu gọi họ tham gia vì đây là 1 hành động rất bổ ích

N

nhuhue

cố gằng lên bạn , hãy chứng tỏ mình để các bạn nhìn mình với con mắt khác nhé ! come on ! chúc bạn thành công :x

Q

qanh1989

em gái anh sao vậy,lâu ko gặp mà bi quan ghê thế.
Vấn đề cảu em alf chuyện bt thôi,đâu cũng thế. Bài dự thi à,tốt nhất là đánh máy rồi photo>>>nhanh nhất. Em nên hiểu cái gì thật sự cần làm hẳn hoi và cái gì có thể bỏ qua.VD các bài dự thi,làm mãi tốn giấy,tốn thời gian,đặc biẹt là lớp 12 còn bận ôn thi.Nếu muốn có châá lượng thì em chỉ cần làm 2-3 bài chất lượng và gửi riêng (biết chắc chẳng để làm gì,ko ai đọc bài dự thi phát động đâu,chỗ đấy để bán giấy vụn thôi). Em phải nhìn những bài mà người lớn làm để đi thi ấy thì em sẽ thấy cả lớp em cùng đầu tư làm 1 bài cũng chưa chắc đã bằng>>>mất công vô ích.
CÒn là bí thư,em cần chú ý các cuộc thi ở trường nhân các ngày lễ,VD như văn nghệ,đá bóng....nói chung là hoạt động ngoại khóa.Mấy vụ đấy mới cần đầu tư nhiều công sức và tiền của.Nếu nàh trường ko tổ chức thì tự lớp làm.THỉnh thoảng cả lớp liên hoan ngọt hay đi đâu đó chơi,năm 2-3 bữa liên hoan mặn.VUi lắm,có nhiều kỉ niệm đáng nhớ.
Em làm bí thư thì việc đi đầu trong các hoạt động là đương nhiên nhưng có 1 việc khác cũng ko kém phần quan trọng đó là tạo sự đoàn kết trong lớp.Lớp em ko đoàn kết nên mới bị như thế.Hơn nữa,em nên làm sao khơi dậy lòng tự tôn của các thành viên.VD như bọn anh này,thi cái gì cũng thê,luôn luôn nhẩm rằng,mình là lớp Toán,phải chiến thanứg,vì danh dự lớp toán>>>cả lớp đồng lòng vì lớp mình. Để gây lòng đoàn kết em cũng nên chú ý là sắp chia tay,cấp 3 ngắn lắm,tranh thủ thời gian còn lại......
Nói chung là cách có rất nhiều nhưng vẫn do bản thân em xử lý phù hợp.Chúc em thành công,em gái của anh mà,phải cố gắng chứ

Top Bottom