Toán 11 Trắc nghiệm về góc giữa đường thẳng và mặt phẳng và góc giữa 2 mặt phẳng

MinhDuc2k5

Học sinh
Thành viên
12 Tháng ba 2022
70
61
36
18
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Cho tứ diện OABC có OA=OB=OC=a và OA, OB, OC đôi một vuông góc. Tính tan của góc giữa (OAB) và (OBC)?
A. [imath]\dfrac{\sqrt{2}}{2}[/imath]
B. [imath]\sqrt{2}[/imath]
C. 2
D. [imath]\dfrac{1}{2}[/imath]
Câu 2: Cho hình chóp S.ABCD có đáy ABCD là hình chữ nhật có AB=3a, AD=2a, SA vuông góc với mặt phẳng (ABCD), SA=a. Gọi [imath]\varphi[/imath] là góc giữa đường thẳng SC và mp(SAB). Tính tan[imath]\varphi[/imath].
A. [imath]\dfrac{2\sqrt{5}}{5}[/imath]
B. [imath]\dfrac{\sqrt{10}}{5}[/imath]
C. [imath]\dfrac{\sqrt{17}}{7}[/imath]
D. [imath]\dfrac{\sqrt{14}}{7}[/imath]
Câu 3: Cho tam giác ABC vuông cân tại A và BC = a. Trên đường thẳng qua A vuông góc với (ABC) lấy điểm S sao cho SA=[imath]\dfrac{a\sqrt{6}}{2}[/imath]. Tính số đo góc giữa đường thẳng SB và mp(ABC)?
A. 30°
B. 45°
C. 60°
D. 75°

Phạm Tùng

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng mười một 2020
363
1,110
111
Nam Định
THPT Trần Hưng Đạo
Câu 2: Cho hình chóp S.ABCD có đáy ABCD là hình chữ nhật có AB=3a, AD=2a, SA vuông góc với mặt phẳng (ABCD), SA=a. Gọi φ\varphiφ là góc giữa đường thẳng SC và mp(SAB). Tính tanφ\varphiφ.
A. 255\dfrac{2\sqrt{5}}{5}525
B. 105\dfrac{\sqrt{10}}{5}510
C. 177\dfrac{\sqrt{17}}{7}717
D. 147\dfrac{\sqrt{14}}{7}714
MinhDuc2k5câu này sai à bạn?

Câu 3: Cho tam giác ABC vuông cân tại A và BC = a. Trên đường thẳng qua A vuông góc với (ABC) lấy điểm S sao cho SA=\dfrac{a\sqrt{6}}{2}2a6. Tính số đo góc giữa đường thẳng SB và mp(ABC)?
A. 30°
B. 45°
C. 60°
D. 75°
Chúc bạn học tốt!

• Like
Reactions: MinhDuc2k5

MinhDuc2k5

Học sinh
Thành viên
12 Tháng ba 2022
70
61
36
18
Hà Nội
câu này sai à bạn?

Câu 3: Cho tam giác ABC vuông cân tại A và BC = a. Trên đường thẳng qua A vuông góc với (ABC) lấy điểm S sao cho SA=\dfrac{a\sqrt{6}}{2}2a6. Tính số đo góc giữa đường thẳng SB và mp(ABC)?
A. 30°
B. 45°
C. 60°
D. 75°
Chúc bạn học tốt!
Phạm TùngDạ không đâu. Đề bài nó cho thế mà.

View previous replies…

Phạm Tùng

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng mười một 2020
363
1,110
111
Nam Định
THPT Trần Hưng Đạo
Thế cho mình lời giải chi tiết của câu này đc ko ạ
Với cả giải giúp mình 2 câu kia nữa vì ngày mai mình phải đi thi rồi
MinhDuc2k5Câu 2: Dùng định lí Pitago trong tam giác vuông ADC tính được AC
=> tan góc cần tìm = SA/AC bạn tự thay nốt nhé :))
Câu 3: tg ABC vuông cân tại A => được AB=AC=x thay vào pytago giải ra AB=AC= a/ căn 2
góc giữa SB và (ABC) là góc SBA=> tan SBA= SA/AB
câu 1 thì mình cũng chưa nghĩ ra chứ chia sẻ thật với bạn mai thi mà giờ còn xin lời giải chi tiết cho bài này thì chắc đến lúc biết điểm ra gầm cầu ở mất=))

MinhDuc2k5

Học sinh
Thành viên
12 Tháng ba 2022
70
61
36
18
Hà Nội
Câu 2: Dùng định lí Pitago trong tam giác vuông ADC tính được AC
=> tan góc cần tìm = SA/AC bạn tự thay nốt nhé :))
Câu 3: tg ABC vuông cân tại A => được AB=AC=x thay vào pytago giải ra AB=AC= a/ căn 2
góc giữa SB và (ABC) là góc SBA=> tan SBA= SA/AB
câu 1 thì mình cũng chưa nghĩ ra chứ chia sẻ thật với bạn mai thi mà giờ còn xin lời giải chi tiết cho bài này thì chắc đến lúc biết điểm ra gầm cầu ở mất=))
Phạm TùngBạn gì ơi cho mình xin lời giải câu 2 một cách chi tiết hơn đc ko ạ mình cũng chưa hiểu rõ cho lắm :):):)

Timeless time

Cựu Phụ trách nhóm Toán
Thành viên
19 Tháng tám 2018
2,749
6,038
596
23
Thái Bình
Đại học Y Dược Thái Bình
Câu 1: Cho tứ diện OABC có OA=OB=OC=a và OA, OB, OC đôi một vuông góc. Tính tan của góc giữa (OAB) và (OBC)?
A. [imath]\dfrac{\sqrt{2}}{2}[/imath]
B. [imath]\sqrt{2}[/imath]
C. 2
D. [imath]\dfrac{1}{2}[/imath]
Câu 2: Cho hình chóp S.ABCD có đáy ABCD là hình chữ nhật có AB=3a, AD=2a, SA vuông góc với mặt phẳng (ABCD), SA=a. Gọi [imath]\varphi[/imath] là góc giữa đường thẳng SC và mp(SAB). Tính tan[imath]\varphi[/imath].
A. [imath]\dfrac{2\sqrt{5}}{5}[/imath]
B. [imath]\dfrac{\sqrt{10}}{5}[/imath]
C. [imath]\dfrac{\sqrt{17}}{7}[/imath]
D. [imath]\dfrac{\sqrt{14}}{7}[/imath]
Câu 3: Cho tam giác ABC vuông cân tại A và BC = a. Trên đường thẳng qua A vuông góc với (ABC) lấy điểm S sao cho SA=[imath]\dfrac{a\sqrt{6}}{2}[/imath]. Tính số đo góc giữa đường thẳng SB và mp(ABC)?
A. 30°
B. 45°
C. 60°
D. 75°
MinhDuc2k5
Câu 1 em xem lại đề giúp chị nhé. Hai mặt phẳng [imath](OAB)[/imath] và [imath](OBC)[/imath] vuông góc với nhau á em, nên mình không tính được [imath]\tan[/imath] nha
Câu 2:

Vì [imath]BC \perp (SBC)[/imath] tại [imath]B[/imath] nên [imath]SB[/imath] là hình chiếu của [imath]SC[/imath] nên [imath](SAB)[/imath]
[imath]\implies (SC, (SAB)) = (SC, SB) = \widehat{BSC}[/imath]

Chị xác định góc giúp em rùi, em tìm số đo góc nhé. Nếu chưa làm được báo lại chị nha

Câu 3:

Ta có: [imath]SA \perp (ABC)[/imath]. Hình chiếu của [imath]SB[/imath] lên mặt phẳng[imath](ABC)[/imath] là [imath]AB[/imath]
[imath]\implies (SB, (ABC)) = (SB , AB) = \widehat{SBA}[/imath]
Chị đã xác đinh góc giúp em rùi. Em tìm số đo chi tiết nhé. Nếu chưa làm được thì nhắn lại chị nha

Có gì không hiểu em hỏi lại nhé
Em xem thêm tài liệu này để có thể xác định được các góc dễ dàng hơn nha: Các dạng toán liên quan đến vector trong không gian. Quan hệ vuông góc

• Like
Reactions: MinhDuc2k5
Top Bottom