trả lời hộ em mý câu nỳ zới

M

milo93

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1/ Tại sao ở người không tiêu hoá Xenlulozơ nhưng vẫn phải ăn rau xanh?

2/ Tại sao những người bị mắc bệnh do vi khuẩn xâm nhập lại dễ bị lây lan?

3/ Tại sao vào mùa khô lại phải bôi thuốc lẻ?

4/ Tại sao thực phẩm sấy khô lại bảo quản được lâu?

5/ Tại sao trẻ em ăn đường lại dễ bị suy dinh dưỡng?

Mọi người ui, giúp em zới nhaz, thz all

Last edited by a moderator:
Q

quynhdihoc

1/ Tại sao ở người không tiêu hoá Xenlulozơ nhưng vẫn phải ăn rau xanh?

2/ Tại sao những người bị mắc bệnh do vi khuẩn xâm nhập lại dễ bị lây lan?

3/ Tại sao vào mùa khô lại phải bôi thuốc lẻ?

4/ Tại sao thực phẩm sấy khô lại bảo quản được lâu?

5/ Tại sao trẻ em ăn đường lại dễ bị suy dinh dưỡng?

Mọi người ui, giúp em zới nhaz, thz all

Câu 1: Người không tiêu hoá xenlulozơ nhưng vẫn phải ăn rau xanh vì trong rau xanh có rất nhiều vitamin và xenlulozơ giúp cho quá trình tiêu hoá diễn ra nhanh hơn, dễ dàng hơn.

Câu 3: Vào mùa khô, da bị mất nước do độ ẩm môi trường quá thấp dẫn tới hiện tượng là thô ráp, rồi nứt nẻ ---> Cần bôi thuốc nẻ để ngăn cách cho da không tiếp xúc với môi trường bên ngoài,---> nước k bị mất đi ---> k bị nứt nẻ

Câu 4: Thực phẩm sấy khô bảo quản được lâu vì trong môi trường quá ưu trương ( hàm lượng nước vô cùng ít ) các loại vi sinh vật hoạt động rất kém hoặc có thể là khôgn hoạt động được ---> các loại thực phẩm k bị phá hoại.

A

astrasheld

Bạn quyngdihoc đã trả lời câu 1,3,4 rùi còn mình trả lời nốt nha:D
Câu 2:Rõ ràng có trong SGK rùi >>>Miễn trả lời
Câu 5:Vì trong đường chỉ có cacbonhydrat chứ ko có đầy đủ các vitamin,khoáng chất...>>>>>>thiếu chất là điều tất nhiên
Ngoài ra, do trong đường có chứa nhiều năng lượng,có kết cấu phân tử cacbon vững chắc >>>cơ thể phải tốn nhiều năng lượng mới phân giải nổi,mà trẻ em thì ko có nhiều năng lượng như vậy>>>>sau khi phân giải được đường thì ko còn hoặc còn rất ít năng lượng để phân giải các chất # >>>>Thiếu chất >>>Suy ding dưỡng :D

Mình trả lời như vậy là thoả mãn yêu cầu của bạn rồi nhé:)) :) :D

M

milo93

thz mợi người nhaz, nhưng câu 2 có thể giải thix đc hem zạ

Last edited by a moderator:
L

linh_tinh_x

theo mình nghĩ câu 5 là do khi trẻ em ăn nhìu đường (đặc biệt là trước bữa ăn) thì cơ thể trẻ sẽ hấp thụ cacbonhidrat từ đó dẫn tới cảm giác no bụng nhưng thực chất là cơ thể ko hấp thụ các vitamin và chất khoáng cần thiết=>tạo cảm giác no giả nên thường dẫn tới việc biếng ăn=>suy dinh dưỡng.

Top Bottom