Văn 8 trả lời câu hỏi về văn bản : cô bé bán diêm

kaede-kun

Giải Ba event Thế giới Sinh học 2
HV CLB Địa lí
Thành viên
10 Tháng sáu 2020
1,691
10,852
806
Tây Ninh
~ Outer Space ~
  • Like
Reactions: Junery N

Phuongg Ahn

Học sinh chăm học
Thành viên
22 Tháng ba 2019
192
214
86
Lào Cai
trường trung học cơ sở số 1 xuân quang
câu hỏi *:
nhà văn muốn gửi gắm điều gì qua các chi tiết em bé chỉ bật một que diêm cho lò sưởi , thức ăn , cây thông mà bật hết cả bao diêm để níu bà em ?
thanks
@Roses_are_rosie
lần quẹt thứ 1,2 ,3 đều mang tính vật chất cần thiết , nhưng Bà của cô bé mang đến cho cô những điều cô khát khao hơn hết thảy đó là tình yêu thương, sự chăm sóc của những người thân đây là ước muốn sâu thẳm trong trái tim cô bé bán diêm.
Chúc bạn học tốt! mãi chưa thấy bạn kia trả lời nên trả lời luôn

KhanhKhanhk7

Học sinh chăm học
Thành viên
10 Tháng ba 2020
377
1,079
121
16
TP Hồ Chí Minh
THCS Trường Chinh
Em bé cần một que diêm để có lò sưởi, một que diêm để có bàn ăn, một que diêm để có cây thông Noel. Nhưng em cần 1 bao diêm để níu bà. Tình cảm của em đối với bà rất sâu đậm, tha thiết. Em bé lúc này cần tình yêu thương hơn bao giờ hết, hơn tất cả những thứ vật chất kia.

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
câu hỏi *:
nhà văn muốn gửi gắm điều gì qua các chi tiết em bé chỉ bật một que diêm cho lò sưởi , thức ăn , cây thông mà bật hết cả bao diêm để níu bà em ?
thanks
@Roses_are_rosie

lần quẹt thứ 1,2 ,3 đều mang tính vật chất cần thiết , nhưng Bà của cô bé mang đến cho cô những điều cô khát khao hơn hết thảy đó là tình yêu thương, sự chăm sóc của những người thân đây là ước muốn sâu thẳm trong trái tim cô bé bán diêm.
Chúc bạn học tốt! mãi chưa thấy bạn kia trả lời nên trả lời luôn
@kaede-kun Cũng như bạn trên đã nói, mình sẽ giải thích kỹ hơn thôi nha.
Quẹt diêm lần thứ nhất: Hiện ra lò sưởi vì tiết trời lạnh giá và mong ước lớn nhất của cô bé lúc đấy chỉ là sưởi ấm.
Quẹt diêm lần hai: Bữa ăn thịnh soạn và ngỗng quay hiện ra, mong được ăn ngon.
Quẹt que diêm thứ ba: Cây thông nô-en lộng lẫy biểu tượng cho một năm mới tốt lành, cô bé mong ước được đón giáng sinh cùng gia đình như bao người khác.
Quẹt que diêm thứ tư: Người mà cô bé yêu thương nhất hiện ra trước mắt, vì tình cảm của bé với người bà đã mất quá đỗi sâu nặng. Em đánh đổi tất cả chỉ để níu chút hơi ấm mang hình ảnh của bà ở lại để nguôi ngoai nỗi nhớ của mình mà không làm thế vì bà là tất quả, quan trọng hơn tất cả mọi điều.
Bạn tham khảo ^^

• Like
Reactions: kaede-kun
Top Bottom