Tp "Chiếc thuyền ngoài xa" nói về vai trò gia đình trong cs mỗi con người

Thảo luận trong 'Chiếc thuyền ngoài xa (Nguyễn Minh Châu)' bắt đầu bởi thuthao_1702, 15 Tháng tư 2009.

Lượt xem: 5,641

1. thuthao_1702

thuthao_1702 Guest

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

Mấy anh chị ơi giúp em tìm luận điểm đi. Hic, gấp lắm luôn. Em học cơ bản mà cái đề văn này rộng quá !!!!

2. jun11791

jun11791 Guest

chà, đề ban cơ bản mà khó quá ta :( Mình cũng học ban cơ bản nè. Công nhận 1 tp CTNX của ông Nguyễn Minh Châu nhg có biêt bao nhiêu vấn đề xung quanh dc đặt ra để chúng ta suy ngẫm --> 1 tp hay !!!

MÌnh nghĩ để nói về vai trò gia đình trong cs mỗi con người, nên dựa vào phân tích tác động qua lại của mỗi thành viên trg gia đình với nhau :

- Giữa vợ - chồng (nhân vật ng` đàn bà hàng chài với lão chồng vũ phu của bà í ) : tuy ng` đàn bà ko ngày nào là ko bị chồng đánh, nhg bà ta vẫn cam chịu, nhg đó là sự cam chịu giàu đức hy sinh, vì bà ta còn nghĩ cho cả gia đình. Nếu gđ tan vỡ thì con cái bà ta sau này sẽ ra sao, lấy ai nuôi tụi nó? Tụi nó sẽ sống với bố hay với mẹ? Kí úc trg chúng về gđ ntn? .....

- Giữa cha mẹ - con cái (ông bố - thg` Phác ): Việc bố mình hành hạ mẹ mình đã để lại n~ vết thương lòng trg lòng cậu bé Phác, khiến cho cậu giận dữ, căm thù bố mình, lại còn đem dao đe dọa bố mình nữa chứ.

=> Vai trò của gđ là rất quan trọng trg cuộc sống của mỗi con ng` ! Ng` ta thg` bảo : mỗi gđ là 1 tế bào của xh mà

Last edited by a moderator: 17 Tháng tư 2009
  3. em thân
    đề bài nguyên văn là thế nào
    qua tác phẩm CTNX hãy bàn về cuộc sống gia đình
    hay là bàn về cuộc sống gia đình trong chính tác phẩm đó

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted