[Topic]: PP làm dạng đề nghị luận về 1 vấn đề XH đặt ra trong tác phẩm VH

H

hocmai.nguvan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hi,các em!
Như vậy là trong những topic trước chúng ta đã trao đổi về phương pháp làm bài văn Nghị luận xã hội. Trong thời gian này, chúng ta sẽ trao đổi về phương pháp làm bài văn nghị luận về 1 vấn đề xã hội đặt ra trong tác phẩm văn học.
Đây cũng là một dạng đề thường gặp trong kỳ thi Đại học.
Chúng ta hãy trao đổi và rút ra kết luận cuối cùng về phương pháp làm dạng bài này nhé!
Sau khi trao đổi và có ít nhất 10 ý kiến đóng góp chị sẽ chốt lại cho các em phương pháp làm dạng bài này.
Nào, chung tay vì ngày mai đỗ Đh nào các em!!!!

D

ductran95

Topic này có vẻ trầm quá!
Để em khai phá cho nó rực rỡ hơn ạ.
Theo em, trước khi làm bài văn dạng này chúng ta cần phải nắm chắc một vài điều sau:
- Thứ nhất là tác phẩm văn học đó
- Thứ hai, từ tác phẩm vh đó có những vấn đề xã hội nào có thể được đề cập
- Thứ ba, cũng cần nắm chắc kiểu bài nghị luận xã hội để có thể kết hợp những lập luận, lí lẽ trong dạng bài này.

D

dohuyen123

Theo mình, ngoài việc quan tâm tới những vấn đề trên thì chúng ta cần chú ý tới 1 điều đó nữa là:
Vì đây được xem là kiểu bài kết hợp giữa nghị luận văn học và nghị luận xã hội nên chúng ta cần thường xuyên theo dõi các thông tin xã hội trên các kênh thông tin đại chúng để có thể nắm bắt những vấn đề nóng của xã hội. Biết đâu đấy, chúng ta có thể phát hiện thêm được các vấn đề xã hội khác trong tác phẩm đó thì sao!?

H

hocmai.nguvan

Bạn dohuyen123 góp ý đúng đấy.
Đây cũng là một cách để các em có thể làm cho bài viết của mình trở nên sâu sắc hơn, rất hữu ích cho câu 3 điểm về NLXH.
Thường thì những câu về NLXH sẽ đề cập đến những vấn đề nóng hổi của xã hội hiện đang xảy ra. Vì thế việc các em thường xuyên theo dõi những thông tin xã hội là rất hữu ích!

L

louisyun

Để chúng ta nhìn nhận về cách suy nghĩ của những tác phẩm đó thì
Thứ nhất cần hiểu rõ tác phẩm văn học đó
Thứ hai tác phẩm đó đề cập đến vấn đề xã hội gì trong cuộc sống
Thứ ba cảm nhận vầ thực tiễn của riêng mình để đưa ra lí lẽ và dẫn chứng chặt chẽ cho bài văn của mình

Để làm tốt được phần này ngoài cảm nhận ra phải thực tiễn hơn với cuộc sống ví dụ như coi tin tức thời sự.Chúng ta phải có cách nhìn tích cực trong cuộc sống hơn để từ đó có thể đưa ra chứng minh cụ thể hơn trong phần làm bài của mình ^^
Ngoài ra riêng bản thân em còn đọc thêm những cuốn sách hay như Chicken Soup,Những tâm hồn cao thượng v.v việc đọc cuốn sách này tuy đơn giản nhưng mỗi bài học khi ta rút ra đều vô cùng quí giá :)
Em thấy văn nghị luận xã hội rất hay theo suy nghĩ bản thân em ^^.Nghị luận xã hội giống như 1 bài học dạy ta làm người vậy. Khi chúng ta bước ra khỏi mái trường phổ thông thì chúng ta đã bắt đầu bước vào xã hội tự lập được rồi ^^.Những bài học từ cuộc sống sẽ giúp ta có đủ vững tin để bước trên đường đời
Em nghĩ đừng bao giờ ghét Nghị luận xã hội nó không khó đối với mỗi ai cả mà nó chỉ khó cho những ai không dám vững tin bước 1 mình trên đường đời

Last edited by a moderator:
H

hocmai.nguvan

Louisyun nói đúng đấy!
Thực ra nghị luận xã hội không khó chút nào nếu như chúng ta biết chiêm nghiệm và chịu khó nhìn cuộc sống một cách "cẩn thận".
Hầu hết những bạn làm tốt câu nghị luận xã hội là những bạn có kĩ năng sống khá tốt và một tư duy logic.
Những điểm này chúng ta hoàn toàn có thể có được nếu như chúng ta chịu khó "lắng nghe" cuộc sống và viết nhiều.
Chúc các em sẽ có những bài viết thật sâu sắc và ý nghĩa!

D

dohuyen123

Mình có một đề bài này, mọi người giúp mình với nhé:
Hồn Trương Ba, da hàng thịt là một vở kịch giàu triết lí về cuộc sống. Hãy chứng minh điều này qua đoạn trích trong chương trình Ngữ văn 12.
Cảm ơn mọi người nhiều nhé!

D

ductran95

Theo mình, với tác phẩm Hồn Trương Ba, da hàng thịt thì có thể có những triết lí sống sau đây:
- Sự hoà hợp và thống nhất giữa tâm hồn và thể xác bởi không thể "trong một đằng, ngoài một nẻo được"
- Hãy sống thật với chính bản thân mình, đừng vì lợi ích hay bất kỳ điều gì mà sống giả dối, hãy cứ là cái tôi toàn vẹn

D

dohuyen123

Cảm ơn bạn DucTran95 nhé!
Còn vấn đề xã hội đặt ra trong Vợ nhặt là gì?
Các bạn giúp mình với nha!
Tks all!

T

tiemnguyen

Theo mình vấn đề xã hội đặt ra trong tác phẩm Vợ nhặt đó chính là nạn bạo lực gia đình
Nhưng mình vẫn chưa thể hiểu tại sao nghệ sĩ Phùng và chánh án Đẩu muốn giúp người đàn bà hàng chài mà bà ta lại không đồng ý nhỉ????

D

dohuyen123

Cảm ơn tiemnguyen nhé!
Cái này thì tớ cũng biết rồi nhưng không biết còn ý nào khác không nhỉ?
Còn lí do tại sao mà người đàn bà không thể nhận sự giúp đỡ của chánh án Đẩu và nghệ sĩ Phùng cái này cô tớ bảo do người đàn bà còn thương và yêu chồng, dù ông ta có những lúc hành hạ bà nhưng ông ta lại là người trụ cột của gia đình, bà và con phải dựa vào ông ấy hơn nữa, cũng có những lúc gia đình hạnh phúc. Cái tình, cái nghĩa, cái trách nhiệm nó ngấm vào máu của người đàn bà rồi

Top Bottom