[Topic]: Phép Lặp và phép điệp giống hay khác nhau?

H

hocmai.nguvan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các em!
Phép tu từ lặp và điệp là 2 phép tu từ khá phổ biến, nhưng chúng giống hay khác nhau?
giống ở đâu? Khác ở chỗ nào? Dùng như thế nào thì chị đoán chắc vẫn còn nhiều em nhầm lẫn.
Đã thế thì chúng ta hãy tranh luận 1 cuộc cho đã, để xem mọi người hiểu 2 phép tu từ này như thế nào nhé!
Các em, cho chị ý kiến nào!!!!!!

M

mickeykhotinh

Chị ơi, em biết là 2 cái này nó không phải là 1, nếu là 1 thì người ta sẽ không đặt 2 cái tên làm gì cho nó rắc rối.
Em chỉ biết chúng giống nhau là đều chỉ sự xuất hiện nhiều lần của từ, ngữ nào đó thôi ạ. Còn khác thì em cũng ko biết ạ. Chị và các bạn phân biệt giúp em với ạ.
Em cảm ơn mn!

B

bich0702

Hơ, theo mình thì 2 cái này là 1
Vì mình chẳng thấy nó khak nhau ở chỗ nào cả @@

D

dohuyen123

Khó thật đấy!
Chẳng biết giống hay khác nữa. Trước đây mình học Tiếng việt cũng khá, nhưng thực sự là chưa bao giờ nghĩ tới việc phân biệt 2 cái này. Có lúc thì cũng dùng là lặp, có lúc cũng dùng là điệp.
Nhưng hình như điệp thì chỉ dùng cho thơ. Lặp thì dùng đc cả văn và thơ. Phải ko nhỉ? @@

L

lolem_theki_xxi

]Qua tìm hiểu thì tớ biết được một số thông tin dưới đây. Tuy nhiên để phân chia 2 phép này ra một cách rõ rệt thì rất khó và đang còn dễ nhầm lẫn. Dù vậy, tớ vẫn hi vọng ,những thông tin này có thể cung cấp tạm thời một số vướng mắc cơ bản cho thắc mắc của mọi người.Vì thế chúng ta cứ'' Thảo luận tiếp nhé :D''.Chúc các bạn học tốt môn văn :)

Khái niệm
- Phép lặp là cách dùng đi dùng lại một yếu tố ngôn ngữ, ở những bộ phận khác nhau (trước hết ở đây là những câu khác nhau) của văn bản nhằm liên kết chúng lại với nhau.
- Phép điệp là biện pháp lặp lại một yếu tố diễn đạt (ngữ âm, từ, câu) để nhấn mạnh ý nghĩa và cảm xúc, nâng cao khả năng biểu cảm, gợi hình cho lời văn.

-Các phương tiện dùng trong phép lặp là:

- Các yếu tố ngữ âm (vần, nhịp), gọi là lặp ngữ âm
- Các từ ngữ, gọi là lặp từ ngữ
- Các cấu tạo cú pháp, gọi là lặp cú pháp

- Có nhiều cách phân chia phép điệp:
+ Theo các yếu tố: điệp thanh, điệp từ, điệp ngữ, điệp câu…
+ Theo vị trí: điệp đầu câu, giữa câu, cách quãng, điệp liên tiếp.
+ Theo tính chất: điệp đơn giản và điệp phức hợp.

Tác dụng:

-Phép điệp ngoài việc nhấn mạnh ý nghĩa và cảm xúc, nâng cao khả năng biểu cảm, gợi hình cho lời văn.thì còn làm cho câu văn thêm tính hài hoà, cân đối, nhịp nhàng.
-Phép lặp, ngoài khả năng kết nối các bộ phận hữu quan của văn bản lại với nhau, còn có thể đem lại những ý nghĩa tu từ như nhấn mạnh gây cảm xúc, gây ấn tượng v. v...

B

bich0702

Cậu lolem_theki_xxi ơi!
Cậu có thể lấy ví dụ cho tớ về phép lặp ngữ âm được không?
Tớ thấy chưa hiểu về cái này lắm, liệu nó có trùng với cái gọi là láy bộ phận không nhỉ?
Hic, giờ lại sang cả láy nữa... @@

D

ductran95

@@@@@@
Theo tớ, điệp là 1 bộ phận của phép lặp. Hai cái này khác nhau ở chỗ: sức biểu cảm.
Điệp thì nó gợi cảm về hình ảnh, nhạc điệu hơn là phép lặp.
Còn cái lặp ngữ âm. Tớ có thể lấy ví dụ cho bạn bich0702 như sau:
Lặp bộ phận:
Người về chiếc bóng năm canh,
Kẻ đi muôn dặm một mình xa xôi.
Vầng trăng ai xẻ làm đôi,
Nửa in gối chiếc, nửa soi dặm trường

D

ductran95

Hic hic....sao hôm nay chưa thấy bạn nào vô trả lời và bàn luận vậy?
Chủ đề này hay mà!
Lolem_theki_xxi, bich0702, dohuyen123 đâu rồi????
Mọi người vào nói típ điiiiiiiii....

B

bich0702

Cảm ơn cậu nhé!
Nhưng cho tớ hỏi trong câu lấy ví dụ ở trên của cậu sao tớ thấy cậu gạch chân 2 vần anh với inh????
Hai vần này khác nhau mà, có lặp đâu? @@

B

be_mum_mim

Phép lặp là lặp lại một phần hoặc một từ trong các câu văn khác nhau để gắn kết chúng lại.
Phép điệp là biện pháp tu từ nhắ đi nhắc lại một đơn vị từ để nhấn mạnh nội dung cũng như làm sáng tỏ bổ sung ý nghĩa cho phần từ được lặp đó.

D

dohuyen123

Phép lặp là lặp lại một phần hoặc một từ trong các câu văn khác nhau để gắn kết chúng lại.
Phép điệp là biện pháp tu từ nhắ đi nhắc lại một đơn vị từ để nhấn mạnh nội dung cũng như làm sáng tỏ bổ sung ý nghĩa cho phần từ được lặp đó.
be_mum_mim ơi!
Em phân biệt như thế chị thấy hơi khó hình dung.
Lặp lại và nhắc đi nhắc lại 2 từ này nghĩa nó giống nhau mà
Nếu như em phân tích ở trên thì chỉ có lặp ngữ âm mà ko có điệp ngữ âm đúng ko em?
Đây có phải là diểm khác biệt cơ bản nhất không?

D

ductran95

Vấn đề này có vẻ nan giải nhỉ? Thực ra mình thấy đơn giản mà, mọi người không nên làm vấn đề phức tạp hơn.
Chị hocmai.nguvan ơi! Chị cho ý kiến đi ạ!

H

hocmai.nguvan

Hi, ừ. Đấy, các em thấy chưa, đừng nói gì các bạn học bên tự nhiên, nhiều khi các bạn học ban xã hội chưa phân biệt được rạch ròi vấn đề này đâu.
Chị đã đọc qua 1 lượt các bài bàn luận của các em, thì chị thấy bạn ductran95 có cách hiểu khá đúng đấy.
Điệp là một phần của phép lặp.
Điệp và lặp khác nhau chủ yếu ở mức độ biểu cảm:
+ Lặp thì thiên về phần ngữ âm hơn còn điệp ngoài việc nhắc lại từ, ngữ thì tác dụng biểu cảm của nó cao hơn lặp; nó tạo cho người đọc biểu cảm về tượng hình và tượng thanh cao hơn.
Tuy nhiên, chúng ta chỉ cần hiểu như vậy thôi, còn trong quá trình làm bài các em đều có thể sử dụng được 1 trong 2 phép tu từ này.
Trong phạm vi sử dụng thì điệp dùng trong thơ nhiều hơn là văn xuôi.
Hi vọng sau topic này các em có thể hiểu được vấn đề này.
:D

D

ductran95

Giúp mình phân biệt Ẩn dụ và hoán dụ!

Hihi, em cảm ơn chị hocmai.nguvan nhiều nhé!
À, chị ơi, chị có thể phân biệt cho em hoán dụ và ẩn dụ được không ạ?
Em thấy đôi khi ranh giới hai cái này nó cũng khá mong manh ạ.
Hi, bạn nào biết thì cũng giúp mình nhé!
Cảm ơn chị và các bạn nhiều!

N

nobeltheki21

Tl

Mìh ko nói theo định nghĩa ,nói nôm na chắc bn dễ hjểu hơn.
Ẩn dụ là dùng 1svật ,hjện tượg này để nói,thể hjện sự vật,hjện tượg khác.nhưg chúng phải có nét tươg đồg
ví dụ như thuyền và bến trog ca dao đó,thể hjện tìh cảm của đôi lứa,sự lo lắg of ng phụ nữ.2svật người và thuyền ko gjốg nhau"chỉ mượn thuyền để nói lên sự vô định,ko chug tìh of ng c0n trai"
hoán dụ thì khác.nó mượn 1bộ phận of sự vật hjện tg để khái quát lên cả sự vật hjện tượg.vdụ:mắt thươg nhớ ai mắt ngủ ko yên
ở đây.mắt là 1bộ phận nhưg n nói lên là 1người phụ nữ trằn trọc.nhớ ny.ko ngủ đc

Y

yeulaitudauanhna

học sinh của tớ cũng đang nhầm lẫn hết 2 phép này nè!
phép lặp là lặp lại 1 sô yếu tố ngôn ngữ nào đó đã xuất hiện trong phần trước của văn bản.
phép điệp( điện ngữ) là lặp lại có ý thức những từ ngữ nhằm nhấn mạnh ý, mở rộng ý gây ấn tượng mạnh hoặc gợi ra những cảm xúc trong lòng người nghe, người đọc.

Đắng!

Giải Ba event Thế giới Sinh học 2
Thành viên
17 Tháng mười một 2018
767
2,258
256
Bà Rịa - Vũng Tàu
Minh Dạm
có ai giải thích dễ hiểu không chứ em lú rồi huhu . muốn hiểu cũng khó sao mà hai thằng này giống nhau quá
Hiểu đơn giản là như này nhé!
Phép lặp : là phép dùng để lặp lại từ ngữ nhưng không mang tính nghệ thuật, mang ý liên kết.
Còn phép điệp nó lặp lại từ ngữ, âm điệu để tạo ra những âm hưởng nghệ thuật, mang tính nghệ thuật.

Top Bottom