Sử Topic Học Nhanh Sử

Huỳnh Thị Bích Tuyền

Cựu Mod Sử
Thành viên
10 Tháng tám 2021
1,501
1
1,435
231
19
Cà Mau
Trường THPT Thới Bình
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào cả nhà !!!!
Theo mình biết thì các bạn đang trong quá trình ôn luyện, chuẩn bị cho kì thi học sinh giỏi sắp tới. Có bạn thì thời gian còn khá rộng tầm 2 đến 3 tháng, nhưng đồng thời có một số bạn thời gian quá hẹp tầm 1 đến 2 tháng thôi. Trong khi đó, phần mảng kiến thức các bạn có chia sẻ còn quá mỏng, tài liệu thì chưa sử lí hết hoàn toàn và muốn xin topic học nhanh sử trong vòng 1 tháng. Nhân tiện đây, mình cũng sẽ chia sẻ topic đó cho các bạn nhaaaaaa. :Chicken15

Đầu tiên là phải nhớ thật kỹ các sự kiện trọng tâm cần học vì trong lịch sử sự kiện sẽ là bao hàm cả một bài học, bạn cần nắm bắt sự kiện đó thật kĩ thì mới khái quát được nội dung, cũng như là câu hỏi liên quan đến sự kiện. Tiếp đến là những con số La Mã hoặc ý chính được gạch đầu dòng thể hiện ý chính của bài học. => Khi nắm được khung sườn của bài thì sẽ an tâm và dễ dàng tiếp thu bài học hơn (bám não)

Điều quan trọng là học phần nào phải dứt điểm phần đó!
Tránh tình trạng chưa học hết phần này đã tham lam nhảy qua phần kia. Khi đó sẽ không chắc chắn được phần đầu mà phần sau cũng không đi vào đâu! Khi đã học thuộc bài học cần ôn lại hai ba lần để củng cố, tránh việc mới học xong một lần đã quẳng vở vào xó rồi đi ngủ hay đi xem phim thì ngày mai sẽ quên tất tần tật hết!!!!

Gạch dưới những ý chính cần thiết nhất để học cũng là một cách giúp bạn nắm ý nhanh hơn, cách này dùng cho các bạn thi trắc nghiệm và các bạn học Sử vì có các cột mốc ngày tháng chi chít khó nhớ! Nắm ý chính trọng tâm, kê khai kiến thức quan trọng cần phải để tâm đến, tránh những kiến thức lề, khi học các bạn phải học sâu, phân nhánh câu hỏi. Vì không ai ra đề mà cho các ý cơ bản đâu !!!! Nhưng lưu ý, tránh tình trạng " Râu ông nọ cắm cằm bà kia"

Các bạn nên học vào buổi tối: Có nhiều bạn cho rằng là buổi sáng là thời điểm thích hợp để có thể học vì thường có quan điểm " Nước tới chân mới nhảy " tức là nếu mà sáng mai có bài kiểm tra hoặc là đi thi thì tối hôm nay sẽ bắt đầu ôn và học lại đúng là đầu óc lúc sáng nó có thể giúp bạn thuộc nhanh nhưng đến trưa hoặc buổi chiều và tối hôm đó là có thể là quên rồi. Còn học buổi tối thì làm mất thời gian một chút nhưng lại nhớ rất lâu và sâu hơn cả, thời điểm thích hợp để cho các bạn có thể ôn lại bài làm từ 7 đến 12h ( đêm )
Nếu mà bạn hiểu thì bạn sẽ học ngay và cũng không quên ngay luôn, chúng ta cần phải liên tưởng và hình dung trong đầu ta về những cái sự kiện, những cái vấn đề mà chúng ta cần nhắc đến. Suy nghĩ thứ khác thì không bao giờ bạn thuộc bài được đâu . Chúng ta phải chuẩn bị cho chúng ta một cái được gọi động lực nào đó trong đầu chẳng hạn như điểm cao, được giải thưởng, sau kỳ thi tự hào hơn. => Tạo hứng để học

Kết hợp xem tài liệu, đọc và ghi chép thì hiệu quả sẽ tăng lên gấp nhiều lần.
Hãy diễn đạt theo cách của bạn, không nên thuộc từng chữ trong sách khó có thể thuộc ví dụ như là khi mà chấm một cái bài thi học sinh giỏi nào đó thì người ta có thể dựa trên là cái vấn đề cơ bản người ta chấm ý các bạn thôi chứ không cần là phải đúng từng chữ 100% đâu. Nếu cảm thấy mệt mỏi không học được nữa, thì dành thời gian được nữa thì dành thời gian nghỉ ngơi xíu, cho đầu óc thoải mái tí, rồi hãy bắt đầu ôn lại.

Và trong những cái lúc mà thời gian mà mình chuẩn bị ôn thi, thì thường là học vào cái đêm đó và ngẫm lại trước khi lên giường ngủ. Nhớ ngay và rất là kỹ, cụ thể là nhớ sâu không có lờ mờ, không có bị động nữa.
Chúc các bạn có một kì thi đầy may mắn nhá.:rongcon15
* Nếu bạn nào còn cách nào thì chia sẻ ở dưới cho các bạn cùng tham khảo nha
:rongcon22
Nếu có thắc mắc, đừng ngại nhá cứ hỏi mạnh dạn nè !!! Mình sẽ hỗ trợ hết khả năng:rongcon28

iwasyourfriend

Học sinh gương mẫu
Thành viên
2 Tháng mười 2021
788
2,751
301
...
Long An
Topic Học Nhanh Sử
Chào cả nhà !!!!
Theo mình biết thì các bạn đang trong quá trình ôn luyện, chuẩn bị cho kì thi học sinh giỏi sắp tới. Có bạn thì thời gian còn khá rộng tầm 2 đến 3 tháng, nhưng đồng thời có một số bạn thời gian quá hẹp tầm 1 đến 2 tháng thôi. Trong khi đó, phần mảng kiến thức các em có chia sẻ còn quá mỏng, tài liệu thì chưa sử lí hết hoàn toàn và muốn xin topic học nhanh sử trong vòng 1 tháng. Nhân tiện đây, chị cũng sẽ chia sẻ topic đó cho các bạn nhaaaaaa. :Chicken15
Đầu tiên là phải nhớ thật kỹ các sự kiện trọng tâm cần học vì trong lịch sử sự kiện sẽ là bao hàm cả một bài học, bạn cần nắm bắt sự kiện đó thật kĩ thì mới khái quát được nội dung, cũng như là câu hỏi liên quan đến sự kiện .Tiếp đến là những con số La Mã hoặc ý chính được gạch đầu dòng thể hiện ý chính của bài học.
=> Khi nắm được khung sườn của bài thì sẽ an tâm và dễ dàng tiếp thu bài học hơn ( bám não )
* Điều quan trọng là học phần nào phải dứt điểm phần đó! Tránh tình trạng chưa
học hết phần này đã tham lam nhảy qua phần kia. Khi đó sẽ không chắc chắn được phần đầu mà phần sau cũng không đi vào đâu! Khi đã học thuộc bài học cần ôn lại hai ba lần để củng cố, tránh việc mới học xong một lần đã quẳng vở vào xó rồi đi ngủ hay đi xem phim thì ngày mai sẽ quên tất tần tật hết!!!!
Gạch dưới những ý chính cần thiết nhất để học cũng là một cách giúp bạn nắm ý nhanh hơn, cách này dùng cho các bạn thi trắc nghiệm và các bạn học Sử vì có các cột mốc ngày tháng chi chít khó nhớ!
Nắm ý chính trọng tâm, kê khai kiến thức quan trọng cần phải để tâm đến, tránh những kiến thức lề, khi học các bạn phải học sâu, phân nhánh câu hỏi. Vì không ai ra đề mà cho các ý cơ bản đâu !!!! Nhưng lưu ý, tránh tình trạng " Râu ông nọ cắm cằm bà kia"
Các bạn nên học vào buổi tối vì có nhiều bạn cho rằng là buổi sáng là thời điểm thích hợp để có thể học vì thường có quan điểm " Nước tới chân mới nhảy " tức là nếu mà sáng mai có bài kiểm tra hoặc là đi thi thì tối hôm nay sẽ bắt đầu ôn và học lại đúng là đầu óc lúc sáng nó có thể giúp bạn thuộc nhanh nhưng đến trưa hoặc buổi chiều và tối hôm đó là có thể là quên rồi. Còn học buổi tối thì làm mất thời gian một chút nhưng lại nhớ rất lâu và sâu hơn cả, thời điểm thích hợp để cho các bạn có thể ôn lại bài làm từ 7 đến 12h ( đêm )
Nếu mà bạn hiểu thì bạn sẽ học ngay và cũng không quên ngay luôn, chúng ta cần phải liên tưởng và hình dung trong đầu ta về những cái sự kiện, những cái vấn đề mà chúng ta cần nhắc đến. Suy nghĩ thứ khác thì không bao giờ bạn thuộc bài được đâu . Chúng ta phải chuẩn bị cho chúng ta một cái được gọi động lực nào đó trong đầu chẳng hạn như điểm cao, được giải thưởng, sau kỳ thi tự hào hơn. => Tạo hứng để học
Nếu mà bạn biết kết hợp xem tài liệu, đọc và ghi chép thì hiệu quả nó sẽ tăng lên gấp nhiều lần.
Hãy diễn đạt theo cách của bạn, không nên thuộc từng chữ trong sách khó có thể thuộc ví dụ như là khi mà chấm một cái bài thi học sinh giỏi nào đó thì người ta có thể dựa trên là cái vấn đề cơ bản người ta chấm ý các bạn thôi chứ không cần là phải đúng từng chữ 100% đâu. Nếu cảm thấy mệt mỏi không học được nữa, thì dành thời gian được nữa thì dành thời gian nghỉ ngơi xíu, cho đầu óc thoải mái tí, rồi hãy bắt đầu ôn lại
Và trong những cái lúc mà thời gian mà chị chuẩn bị ôn thi, thì thường là học vào cái đêm đó và ngẫm lại trước khi lên giường ngủ . Nhớ ngay và rất là kỹ, cụ thể là nhớ sâu không có lờ mờ, không có bị động nữa
Chúc các e có một kì thi đầy may mắn nhá.:rongcon15
Nếu có thắc mắc, đừng ngại nhá cứ hỏi mạnh dạn nè !!! Mình sẽ hỗ trợ hết khả năng:rongcon28
Cảm ơn chị Tuyền đã chia sẻ cho chúng em ạ ^^ Em còn một cách nữa là: Mỗi bài đều có các câu hỏi in nghiêng và câu hỏi cuối bài, nên sau khi học xong bài cũ rồi mình sẽ qua bài mới làm những câu hỏi đó. Mục đích là để tìm hiểu kĩ hơn trước bài và sẽ dễ dàng nắm nội dung nữa. Tuy nhiên đừng quá nhồi nhét bản thân mình làm những câu hỏi đó trong áp lực nhé :D Hãy cứ làm từ từ, thong thả, thì mình sẽ xong ngay thôi ấy mà ^^
Nhờ cách học này (với bản thân) mình đã rất tự tin trong môn Sử mỗi khi có tiết và cũng học hỏi thêm nhiều kiến thức nữa.

Ngọcc Anhh Yumerinn

Học sinh tiến bộ
Thành viên
18 Tháng mười hai 2021
650
3
2,044
231
13
Vĩnh Yên - Vĩnh Phúc
Vĩnh Phúc
Chào cả nhà !!!!
Theo mình biết thì các bạn đang trong quá trình ôn luyện, chuẩn bị cho kì thi học sinh giỏi sắp tới. Có bạn thì thời gian còn khá rộng tầm 2 đến 3 tháng, nhưng đồng thời có một số bạn thời gian quá hẹp tầm 1 đến 2 tháng thôi. Trong khi đó, phần mảng kiến thức các bạn có chia sẻ còn quá mỏng, tài liệu thì chưa sử lí hết hoàn toàn và muốn xin topic học nhanh sử trong vòng 1 tháng. Nhân tiện đây, mình cũng sẽ chia sẻ topic đó cho các bạn nhaaaaaa. :Chicken15

Đầu tiên là phải nhớ thật kỹ các sự kiện trọng tâm cần học vì trong lịch sử sự kiện sẽ là bao hàm cả một bài học, bạn cần nắm bắt sự kiện đó thật kĩ thì mới khái quát được nội dung, cũng như là câu hỏi liên quan đến sự kiện. Tiếp đến là những con số La Mã hoặc ý chính được gạch đầu dòng thể hiện ý chính của bài học. => Khi nắm được khung sườn của bài thì sẽ an tâm và dễ dàng tiếp thu bài học hơn (bám não)

Điều quan trọng là học phần nào phải dứt điểm phần đó!
Tránh tình trạng chưa học hết phần này đã tham lam nhảy qua phần kia. Khi đó sẽ không chắc chắn được phần đầu mà phần sau cũng không đi vào đâu! Khi đã học thuộc bài học cần ôn lại hai ba lần để củng cố, tránh việc mới học xong một lần đã quẳng vở vào xó rồi đi ngủ hay đi xem phim thì ngày mai sẽ quên tất tần tật hết!!!!

Gạch dưới những ý chính cần thiết nhất để học cũng là một cách giúp bạn nắm ý nhanh hơn, cách này dùng cho các bạn thi trắc nghiệm và các bạn học Sử vì có các cột mốc ngày tháng chi chít khó nhớ! Nắm ý chính trọng tâm, kê khai kiến thức quan trọng cần phải để tâm đến, tránh những kiến thức lề, khi học các bạn phải học sâu, phân nhánh câu hỏi. Vì không ai ra đề mà cho các ý cơ bản đâu !!!! Nhưng lưu ý, tránh tình trạng " Râu ông nọ cắm cằm bà kia"

Các bạn nên học vào buổi tối: Có nhiều bạn cho rằng là buổi sáng là thời điểm thích hợp để có thể học vì thường có quan điểm " Nước tới chân mới nhảy " tức là nếu mà sáng mai có bài kiểm tra hoặc là đi thi thì tối hôm nay sẽ bắt đầu ôn và học lại đúng là đầu óc lúc sáng nó có thể giúp bạn thuộc nhanh nhưng đến trưa hoặc buổi chiều và tối hôm đó là có thể là quên rồi. Còn học buổi tối thì làm mất thời gian một chút nhưng lại nhớ rất lâu và sâu hơn cả, thời điểm thích hợp để cho các bạn có thể ôn lại bài làm từ 7 đến 12h ( đêm )

Kết hợp xem tài liệu, đọc và ghi chép thì hiệu quả sẽ tăng lên gấp nhiều lần.
Hãy diễn đạt theo cách của bạn, không nên thuộc từng chữ trong sách khó có thể thuộc ví dụ như là khi mà chấm một cái bài thi học sinh giỏi nào đó thì người ta có thể dựa trên là cái vấn đề cơ bản người ta chấm ý các bạn thôi chứ không cần là phải đúng từng chữ 100% đâu. Nếu cảm thấy mệt mỏi không học được nữa, thì dành thời gian được nữa thì dành thời gian nghỉ ngơi xíu, cho đầu óc thoải mái tí, rồi hãy bắt đầu ôn lại.

Và trong những cái lúc mà thời gian mà mình chuẩn bị ôn thi, thì thường là học vào cái đêm đó và ngẫm lại trước khi lên giường ngủ. Nhớ ngay và rất là kỹ, cụ thể là nhớ sâu không có lờ mờ, không có bị động nữa.
Chúc các bạn có một kì thi đầy may mắn nhá.:rongcon15
Em cảm ơn chị Tuyền đã chia sẻ cho chúng em những bài học bổ ích như vậy ạ !:Tonton16
Ai quyết định rất đam mê Sử và chuẩn bị hẹn hò với Sử thì mình nghĩ chỗ này dành cho bạn!:MIM2
Đầu tiên đến lớp có tiết Sử hãy nhớ chi tiết ra nhé , những gì thầy/cô giáo giảng hãy ghi lại bởi vì đó là những điều cốt lõi của bài học đó ( nhớ là hãy chuẩn bị 1 bạn sổ kèm theo nhé ! ):Chicken13
Thứ 2 , hãy lấy cuốn sổ vô trang trí xíu nè nhưng đừng làm mất thời gian cho việc học nhé . Và nếu như có bút highlight thì bạn có thể tô những chỗ quan trọng nha . Nếu không có bút đó thì có thể gạch chân nè ! :Rabbit95
Thứ 3 : Bắt đầu đến học thuộc rồi , mình nghĩ học thuộc Sử hoặc các môn khác rất khó nhớ nhưng mà dễ hiểu lắm các bạn kiên trì thì sẽ được thôi nì . Hãy lấy 1 tờ giấy và bắt đầu tóm tắt lại bài học , nếu như chưa thuộc hãy mở lại cuốn sổ đó ra và học lại từ đầu cứ dần dần như vậy rồi sẽ học thuộc . Nếu quá dài có thể vạch ra các ý ( tóm tắt ) chi tiết bài học . Viết đi viết lại nhiều lần đến khi chính xác :Rabbit66
Thứ 4 , Các bạn có thể trang trí trong cuốn sổ những con vật cute xíu nè hoặc là vẽ để trưng cho đẹp hơn nha . Nhớ là đừng trang trí nhiều quá đó . Nếu không sẽ bị thiếu chỗ và bẩn đó :)
Tiếp theo các bạn hãy lấy SGK trong đó có những câu hỏi thì các bạn hãy tự làm nhé ! Không được tra Google đâu bởi vì sẽ chỉ dựa dẫm vào mạng nếu không sẽ bị học lực tụt xuống đấy !:Tuzki51
Hãy nhớ là hãy vạch các từ chìa khóa trong câu hỏi để nếu như làm sai có thể chắc chắn xem lại kiến thức nhé !:Rabbit28
Thứ 6: các bạn làm xong rồi thì có thể mở điện thoại hoặc máy tính check kết quả trên Google nha . Nếu sai hãy vạch lại kiến thức và làm lại từ đầu:Rabbit37 .
Thứ 7 :Yo , hãy vô Diễn đàn để thử sức để trả lời các câu hỏi trắc nghiệm và tự luận thôi . Tại vì BQT và các bạn soạn học thuật sẵn sàng đánh giá câu trả lời của bạn và chỉnh sửa câu trả lời cho hợp lý đó:Chuothong78
Thứ 8:Nếu như bạn muốn học các kiến thức của lớp trên thì có thể mượn sách của các anh chị em nhà mình . Nếu như cần thêm kiến thức từ giáo viên thì hãy nhờ bố mẹ đăng ký cho app HOCMAI để học nè !:rongcon35
Góc tò mò : Để tìm hiểu thêm về các nhân vật Lịch sử thì có thể vô chương trình Khát vọng non sông nì . Mình là fan cuồng luôn á hì hì :Tonton4
Nằm lên giường và bắt đầu nhẩm lại bài 5 phút nhé !
Các bạn đừng ép cho việc học nhiều quá nha ! Hãy dành thời gian chơi chút xíu nì . Cứ từ từ bình tĩnh thôi JFBQ00137070104B, cách trên có thể chia thành theo từng ngày hoặc từng buổi . Đừng nghĩ các bạn siêu giỏi có thể hơn bạn đâu mà bạn sẽ vượt qua vị trí số 1 sớm thôi tại vì trên đời này chưa ai hoàn hảo cả đâu !:Tonton14

Top Bottom