Văn [Topic giải đáp thắc mắc] Event Cây Bút Trẻ 2020

HMF Ngữ văn

BQT môn Văn
Cu li diễn đàn
2 Tháng năm 2017
390
5,243
451
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Xin chào mừng các bạn đến với event đáng mong chờ nhất của box Văn - "Cây Bút Trẻ 2020"
Tuy là event thường niên, được tổ chức qua nhiều mùa nhưng có lẽ các bạn vẫn còn nhiều thắc mắc về event này
Vì vậy, topic được mở ra nhằm giải đáp thắc mắc, đóng góp ý kiến từ tất cả thành viên đối với event "Cây Bút Trẻ 2020"
Mọi chi tiết về event các bạn hãy xem tại topic Đăng kí tham dự event "Cây Bút Trẻ 2020"

Chúc các bạn buổi tối tốt lành JFBQ00172070308A

khahhyen_ybms1

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
16 Tháng bảy 2020
709
2,319
231
Hà Tĩnh
THCS Lê Bình
Chị ơi cho em hỏi ạ.
1Cái thể loại truyện ngắn đó là truyện mà mình phải tự xây dựng nhân vật và truyện đúng không ạ
2. Tản văn là gì ạ

• Like
Reactions: baochau1112

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Chị ơi cho em hỏi ạ.
1Cái thể loại truyện ngắn đó là truyện mà mình phải tự xây dựng nhân vật và truyện đúng không ạ
2. Tản văn là gì ạ
1. Đúng rồi nha em. Bất kì thể loại nào cũng như thế nhé
2. Tản văn là một dạng văn xuôi ngắn gọn, hàm súc, là lát cắt cuộc sống nhân sinh. Em có thể hiểu nôm na rằng tản văn là loại truyện dài ngắn tùy thích, có cốt truyện gọn, đơn giản, có nhân vật hoàn chỉnh và là một bản đơn lẻ không phụ thuộc vào bất cứ truyện nào.

Có thể lấy ví dụ như em lấy bối cảnh truyện kiểu như lang thang ngắm cảnh ruộng đồng vào buổi chiều muộn hay là cảm nhận của người mẹ sau khi sinh đứa con đầu lòng chẳng hạn. Tản văn là kiểu truyện như vậy đấy. Đơn giản mà ấm áp.

NGÔ TRÍ TIẾN - ĐÓM

Học sinh chăm học
Thành viên
7 Tháng chín 2020
714
1,049
146
Nghệ An
A3K101 THPT HUỲNH THÚC KHÁNG
Xin chào mừng các bạn đến với event đáng mong chờ nhất của box Văn - "Cây Bút Trẻ 2020"
Tuy là event thường niên, được tổ chức qua nhiều mùa nhưng có lẽ các bạn vẫn còn nhiều thắc mắc về event này
Vì vậy, topic được mở ra nhằm giải đáp thắc mắc, đóng góp ý kiến từ tất cả thành viên đối với event "Cây Bút Trẻ 2020"
Mọi chi tiết về event các bạn hãy xem tại topic Đăng kí tham dự event "Cây Bút Trẻ 2020"

chị ơi, viết lách là viết vắn tắt nội dung truyện thôi nhỉ? em nghe từ này nhiều rồi nhưng ko hiểu rõ nghĩa

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
chị ơi, viết lách là viết vắn tắt nội dung truyện thôi nhỉ? em nghe từ này nhiều rồi nhưng ko hiểu rõ nghĩa
Viết lách là thuật ngữ chuyên ngành văn học tương đương với nghĩa là viết văn đó em. Bao gồm việc viết tất cả các nội dung từ văn học đến đời sống đều được xem như là viết lách hết nhé.

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Chị ơi cho em hỏi ?
Em thấy tàn văn với tiểu thuyết ngắn có khác gì nhau đâu ạ ?
Khác nhau nhiều chứ em. Nhưng căn bản nhất chính là ý cảnh.
Với tản văn thì sẽ chuyên tâm cảm về cảm xúc nhân vật, từ một đến ba ý cảnh là ổn. Nhưng với tiểu thuyết ngắn sẽ gồm nhiều ý cảnh gộp lại. Chị lấy 1 đề tài về tình bạn để em dễ hiểu nhé.

Đối với tản văn thì sẽ lựa chọn sự ảnh hưởng của người bạn đó đến chính mình qua các giai đoạn và cảm nhận của bản thân về người bạn đó.
Còn với tiểu thuyết ngắn thì sẽ lựa chọn người bạn đó xuất hiện ra sao, chi tiết về từng tình huống mà đôi bạn trải qua và dấu ấn, bài học cũng như tầm ảnh hưởng mà người đó để lại cho bản thân mình.

Cho em hỏi là: nếu mình viết tiểu thuyết ngắn thì sẽ chỉ viết 1 đoạn thôi còn lại sẽ tóm tắt đúng không ạ?
Không nha em. Viết đầy đủ luôn ý. Không được tóm tắt nhé. Nên nếu chia thành từng chương lẻ thành em viết gọn thành từ 4-6 chương là tốt lắm rồi nhé.

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương

Only Normal

Bá tước Halloween|Cựu TMod Toán
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
5 Tháng hai 2020
2,687
4,772
506
Hà Nội
THCS Quang Minh
Nửa tháng mà ít hả em?? Chị sẽ suy xét lại để năm sau sẽ tổ chức tốt hơn nhé!
Chị để sau thời gian kiểm tra giữa kỳ đc không ạ ? Năm sau thì thiếu mất cây bút trẻ 2020 rồi :( . Công bố kết quả thì năm sau thì em nghĩ được chị ạ .

• Like

nhi1234

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
20 Tháng tám 2010
625
1,329
221
Nghệ An
The Fighting Boys
Nửa tháng mà ít hả em?? Chị sẽ suy xét lại để năm sau sẽ tổ chức tốt hơn nhé!
đúng rồi chi ạ, thi thời điểm này khó lắm, thi giữa học kì rồi học sinh giỏi, không phải ai cũng có thời gian đâu ạ!
Mà cho em hỏi tí, nếu ĐK rồi mà không thi, hoặc làm bài không được nên không nộp thì xử lí thế nào ạ?

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa

Đăng kí rồi mà không nộp bài trong thời hạn quy định vậy có bị sao không ạ?

Empe_Tchanz

Học sinh tiến bộ
Thành viên
6 Tháng mười 2017
651
654
156
Thái Bình

Em muốn hỏi là em Đk rồi nhưng chủ đề viết không phù hợp với lối suy nghĩ và văn phong của em thì đến hạn em vẫn chưa xong có sao không chị?

• Like

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Đăng kí rồi mà không nộp bài trong thời hạn quy định vậy có bị sao không ạ?
Không sao nha em.
Em muốn hỏi là em Đk rồi nhưng chủ đề viết không phù hợp với lối suy nghĩ và văn phong của em thì đến hạn em vẫn chưa xong có sao không chị?
Em đăng kí rồi, viết rồi thì cứ nộp đi nhé. Vì BGK sẽ cân nhắc nhiều yếu tố khi chấm nè
Nếu chưa xong thì thôi em ạ. Không có gì đáng ngại hay băn khoăn đâu nè ^^

Diệp Hạ Bạch

Cựu TMod Anh
HV CLB Địa lí
Thành viên
28 Tháng sáu 2020
732
2,508
306
Thái Bình
Muốn biết hãy hỏi :D
1:Cho em hỏi là khi nộp bài dự thi ý ạ trong trường hợp mình đang viết bỗng dưng hết ý tưởng rồi tạm thời khởi đoạn đã viết trước xong sau đó gửi đoạn sau vào ngày mai liệu có ổn không ạ ?
2: Nếu mà mình viết không có đúng chủ đề thì bị loại luôn ạ ?
3: Nếu như viết mà bị lỗi thì có được đăng một bài hoàn chỉnh rồi gửi lại được không ạ ?

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
1:Cho em hỏi là khi nộp bài dự thi ý ạ trong trường hợp mình đang viết bỗng dưng hết ý tưởng rồi tạm thời khởi đoạn đã viết trước xong sau đó gửi đoạn sau vào ngày mai liệu có ổn không ạ ?
2: Nếu mà mình viết không có đúng chủ đề thì bị loại luôn ạ ?
3: Nếu như viết mà bị lỗi thì có được đăng một bài hoàn chỉnh rồi gửi lại được không ạ ?
1. Em có thể lưu lại trong word nhé. Khi nào có ý tưởng tiếp thì viết tiếp nè. Chứ một khi đã nộp bài dự thi rồi thì không được sửa chữa đâu nè. Với lại, một bài dự thi hoàn chỉnh là bài dự thi đã được hoàn thiện xong xuôi nhé ^^

2. Hì, chủ đề của event luôn là một chủ đề mở. Vì thế, chưa từng có trường hợp nào bị loại em nhé. Nên em cứ yên tâm viết đi đừng sợ

3. Được nha em. Nếu em đã lỡ gửi rồi thì vào hội thoại đã gửi ấy thông báo với BTC rằng em bỏ bài dự thi này và gửi lại một hội thoại khác về BTC nhé

ihattl

Học sinh gương mẫu
Thành viên
21 Tháng chín 2019
1,962
3,052
371
Bình Định
Trường Trung học cơ sở Nhơn Hòa
Cho em hỏi bình thường truyện ngắn thường có số từ bao nhiêu ạ?

• Like

baochau1112

Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
Cho em hỏi bình thường truyện ngắn thường có số từ bao nhiêu ạ?
Thực sự ấy, truyện ngắn chưa bao giờ quy định cụ thể số từ là bao nhiêu cả. Em muốn viết bao nhiêu thì là bấy nhiêu thôi.
Số từ chỉ dùng để phân biệt truyện ngắn ngắn, truyện ngắn vừa với truyện ngắn dài thôi.

• Like
Reactions: Junery N and ihattl
Top Bottom