Tổng hợp công thức tính nhanh trong hoá học

Status
Không mở trả lời sau này.
B

buihuuloc92

Last edited by a moderator:
C

conech123

http://haidaovip.net/Cac cong thuc tinh nhanh hoa hoc.pdf

Link anh bị lỗi tí xíu em fix lại :D

@hnmoon : Nếu học thuộc thì "Tết Tây " sang năm cũng chưa xong ạ 8-}8-}
em nghĩ là làm bài tập áp dụng , sử dụng các CT này nhiều thì dễ nhớ hơn
và tốt nhất nên đi chứng mình CT trước đã để hiểu bản chất chứ còn học vẹt thì :eek:
Nếu là thầy vậy thầy có nên chia sẻ tài liệu hay 1 chút gì kinh nghiệm với hóa học của thầy cho mọi HS trên HM này không nhỉ ? ;))
Rất cảm ơn thầy ạ ! :)

B

buihuuloc92

Mọi người yên tâm!!! Công thức của mình hoàn toàn đúng . thầy ak hoá học không hẳn như vật lý mà mình phải hiểu bản chất ma những công thức đó là trong quá trình học và làm em đúc rút có gì mọi người cứ trao đổi nhé.
có bài tập này mọi người giải thử. cho v lít oxi thực hiện ozon hoá đuoc hon hop khi co ti khoi la 16.5 so voi h2 tinh hieu suất phản ứng tạo thành ozon.
mình biết sẽ có nhiều người làm theo cách cổ điển. nhưng mọi người cứ làm bài này minh có tổng cộng 4 cách giải.

P

pttd

Mọi người yên tâm!!! Công thức của mình hoàn toàn đúng . thầy ak hoá học không hẳn như vật lý mà mình phải hiểu bản chất ma những công thức đó là trong quá trình học và làm em đúc rút có gì mọi người cứ trao đổi nhé.
có bài tập này mọi người giải thử. cho v lít oxi thực hiện ozon hoá đuoc hon hop khi co ti khoi la 16.5 so voi h2 tinh hieu suất phản ứng tạo thành ozon.
mình biết sẽ có nhiều người làm theo cách cổ điển. nhưng mọi người cứ làm bài này minh có tổng cộng 4 cách giải.

@trước hết mình rất khâm phục sự tìm tòi ; sáng tạo +sự kiên trì rất đáng khen ngợi của bạn,chúc mừng bạn đã có được 1 thành quả thực sự đáng ghi nhận.1 sản phẩm trí tuệ do chính tay bạn tạo nên
@ Nếu như bạn đã nắm rõ bản chất của tất cả những kiến thức đó thì việc tổng kết lại chỉ mang tính chất hệ thống,chứ để nhớ thì chẳng ai nhớ được,tự mình tạo ra tất nhiên sẽ nhớ lâu hơn,sâu sắc hơn những thứ đi chép,học vẹt phải ko???...tớ nghĩ lời góp ý của hnmoon3686 cũng có đúng phần đúng....việc bạn đưa những CT đó lên để mọi người góp ý về độ đúng sai và tham khảo thôi...tốt nhất là hãy cứ để mọi người tự tạo lập cho mình 1 quyển tập tích luỹ kiến thức của riêng họ,tự học làm sẽ tốt hơn là đi lấy của người khác rồi cố nhồi nhét vào đầu mình....
@ tớ ko đồng ý với ý kiến của bạn(chỗ tớ tô màu xanh đó)....KHTN đòi hỏi con người có sự logic và phải hiểu được bản chất của vấn đề thì mới giải quyết được vấn đề đó,nó ko chỉ có mấy công thức khô khan thôi đâu bạn,công thức chỉ là công cụ cho việc nguyên cứu mà thôi...."Bí mật ẩn chứa bên trong cơ"

P

pttd

1 là có công thức chưa chính xác, khẳng định với em điều đó.
2 là có rất nhiều công thức "vô duyên" "vô nghĩa" và "vô dụng"
3 là có rất nhiều công thức trong này, thầy ko nhầm thì chính thầy thiết lập nhưng chính thầy cũng không thể nào nhớ một cách chính xác.

:D thầy đã từng khởi xướng khá nhiều cuộc đua về giải toán nhanh, cũng đã đề xuất khá nhiều công thức, nhưng thầy không khuyến khích việc học thuộc công thức khi chưa rõ bản chất của nó. Nếu em hiểu được bản chất của nó thì có nhiều cách giải còn nhanh hơn cả công thức nữa kia.

tiện đây cho e hỏi câu này thầy giải đáp gíup em với
có 3 anpha amino axit là Gly.Ala,Val
tính tổng số pent peptit được tạo thành từ 3 amino axit trên, bik rằng trong phân tử của pent peptit được cấu tạo từ cả 3 amino axit trên
Em xin cảm ơn

B

buihuuloc92

Em còn 2 cách giải nữa :
Không cần phải tính tỉ lệ gì cả: Một cách em xây dựng thành công thức :
Cách 1 : Công thức tính cho bài này

Cách 2: Em giải theo bài của em nhé:
Hỗn hợp sau có M=33
Như vậy ta có thể coi phản ứng được tạo thành như sau:

eq.latex

Nếu hiệu suất 100% thì :

eq.latex

Như vâỵ hiệu suất phản ứng là :

Thâỳ xem thế nào nhé :
Mà em cũng cảm ơn những ý kiển đóng góp của thâỳ.

Mọi người thử áp dụng công thức của mình làm mâý bài này xem thế nào nhé:

cam on thay! co nhung cong thuc thay thay ko co nghĩa nhung y nghia dich thuc con an dang sau.
moi nguoi xem cai nay co nghia khong nhe

MA TAT NHIEN EM DAU CHI HOC MOI MON HOA.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom