Tốc độ truyền sóng! Giải gấp!

K

khatrungan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình có một bài tập như thế này nhưng không được hiểu cho lắm::khi (2)::khi (9):
Dùng một âm thoa có tần số rung $f = 100Hz$ để tạo ra tại 2 điểm $O_1$ và $O_2$ trên mặt nước hai nguồn sóng cùng biên độ, cùng pha. Biết $O_1O_2 = 3cm$. Một hệ gợn lồi xuất hiện gồm một gợn thẳng và 14 gợn hypebol mỗi bên. Khoảng cách giữa 2 gợn ngoài cùng đo dọc theo $O_1O_2$ là $2,8cm$. Tốc độ truyền sóng trên mặt nước là:
  • 0.1m/s
  • 0.2m/s (Biết là đúng.Nhưng hổng biết tại sao nó đúng. Mong mọi người giúp nhé:khi (181):)
  • 0.4m/s
  • 0.8m/s
Sách hướng dẫn như thế này nhưng hơi khó hiểu:
Một hệ gợn lồi xuất hiện gồm một gợn thẳng và 14 gợn hypebol mỗi bên suy ra trên mặt nước gồm 29 gợn sóng. Khoảng cách giữa 2 gợn ngoài cùng đo dọc theo $O_1O_2$ là $2,8cm$, trên $2,8cm$ nói trên có (29-1) khoảng $\frac{\lambda}{2}$ (khoảng cách giữa 2 gợn sóng liên tiếp trên đoạn $O_1O_2$ là $\frac{\lambda}{2}$). Từ đó ta tìm được bước sóng và vận dụng công thức $v = \lambda.f$ ta tìm được tốc độ sóng.
Vậy thì còn
bị vứt đi đâu?
Tính bước sóng như thế nào đây? Mong mọi người giúp đỡ nha. Càng nhanh càng tốt vì mình đang cần gấp. Mình cảm ơn nhiều. :khi (79)::khi (196)::khi (12):

Top Bottom