Toán vui rèn trí thôg minh!

P

phuonglinh_13

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. 1 giỏ đựng 5 quả cam, hãy chia cho 5 em sao cho em nào cũng 1 quả, mà trog giỏ vẫn còn 1 quả.
2. 1 số ng` cùng ngồi ăn cơm, có họ hàng với nhau. trog đó có 2 cha, 2 con, 2 chú, 2 cháu, 1 ông, 1 anh, 1 em. Vậy có tổng bao nhiêu ng`, quan hệ họ hàng với nhau thế nào?

T

thienthandethuong_minigirl

mới nghĩ ra câu 1: đưa cho 4 đứa em mỗi đứa 1 wả cam, em còn lại thì đưa cái giỏ cam còn 1 wả trong đó >>>trong giỏ vẫn còn 1 wả
câu 2 thì để suy nghĩ tip ^^

G

greentuananh

Có 4 người: 1 người là ông, 1 người con trai là của ông, 1 người là cháu con bác của ông, còn 1 người là cháu nội ông...

P

phuonglinh_13

cả 2 bn đều trả lời đúng, nhưg greentuananh nói khó hiểu quá! Thế này sẽ dễ hiểu hơn: A là cha của B, C là cha của D và là cháu gọi A bằng chú ruột!

J

jun11791

Bốn con, hai mẹ, một bà
một bố, hai cháu cộng lại là bao nhiêu?

-> cái này cũng khá đơn giản

G

greentuananh

Tổng cộng có 5 người: 1 bà, 2 vợ chồng và 2 đứa con của cặp vợ chồng đó...

C

cuncon2395

có một bầy chim bay đến đậu 1 vườn cây.Nếu 3 con đậu 1 cây thì có 3 cây ko có chim đậu,nếu 1 con đậu 1 cây thì có 3 chim ko có cây để đậu.hỏi có mấy cây&mấy chim?

Z

zzlongzz07

chim bay hết, lũ chúng nó ko đậu nữa. hi`. đoán bư`a ko bik đúng ko!!!!

J

jun11791

vợ và chồng ko thể là cùng 1 mẹ sinh ra được, đúng ko? Nếu lấy nhau như thế thfi loạn luân ah?
=> 1 bà
1 vợ, 1 chồng
2 con của đôi vợ chồng trên
1 ng` con nữa của "bà"

G

greentuananh

Nhưng nếu là chồng thì gọi là mẹ vợ, còn vợ thì gọi là mẹ chồng. Đều là mẹ cả mà...

J

jun11791

nếu thế thì bài toán này ko còn là "2 ng` mẹ" nữa, mà là "3 ng` mẹ"
được chưa?

B

baby_12

Bé Bo lém lỉnh phân bua với thầy giáo về việc thường xuyên đi học muộn . Bạn ấy giải thích: một ngày em ngủ 8 tiếng, mỗi ngày lại có 24h , vị chi mỗi 5 sẽ ngủ mất 122 ngày .Một 5 có 104 ngày thứ 7 và chủ nhật ko phải đi học .Ngoài ra, mùa hè lại được nghỉ thêm 60 ngày nữa.Mỗi ngày , em ăn cơm mất 3 tiếng đông hồ , vui chơi ít nhất 2 tiếng nữa , một 5 sẽ mất thêm 75 ngày . Bé Bo vừa nói vừa viết những con số này lên bảng và cộng lại, kết quả tới 361 ngày. Tức là bạn ấy chỉ còn vẹn 4 ngày trong một 5 dành cho việc học . Các bạn thấy bạn Bo tính đúng hay sai ? Nếu sai thì sai ở chỗ nào?

L

leminhhieu148

Bé BO nhầm ở chỗ ngủ 122 ngày nhưng lại tính cả ngày thứ 7 và CN (hai ngày này vẫn ngủ) là 1
Thứ 2 là...

hì hì

K

khanhc7

tiiếp haz

có 2 người mẹ , 3 người con gái, 1 bà dì, hỏi có mấy người

Top Bottom