Toán Toán 9

LY LÙN 999

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng ba 2017
529
86
146
20
Hà Nội
Trường THCS và THPT Vinschool
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cho mình hỏi chút,trong đường tròn công dụng của đường kính và bán kính giống nhau k ạ. Ví dụ như cho đường tròn tâm O,đường kính AB vuông góc với dây CD thì AB đi qua trung điểm của CD. Kẻ OE vuông góc với dây CD thì OE có đi qua trung điểm của CD không ạ

Last edited:

chi254

Cựu Mod Toán
Thành viên
12 Tháng sáu 2015
3,306
3
4,626
724
Nghệ An
THPT Bắc Yên Thành
cho mình hỏi chút,trong đường tròn công dụng của đường kính và bán kính giống nhau k ạ. Ví dụ như cho đường tròn tâm O,bán kính AB vuông góc với dây CD thì AB đi qua trung điểm của CD. Kẻ OE vuông góc với dây CD thì OE có đi qua trung điểm của CD không ạ
Sao lại là bán kính AB vuông góc với CD nhỉ ?? Mik nghĩ là đường kính AB
OE có đi qua trung điểm của CD vì OE kéo dài cắt 2 đường tròn tại M và N thì đoạn thẳng MN cũng chính là một đường kính.

thienhac28@gmail.com

Học sinh
Thành viên
19 Tháng bảy 2017
27
5
21
21
Đắk Lắk
cho mình hỏi chút,trong đường tròn công dụng của đường kính và bán kính giống nhau k ạ. Ví dụ như cho đường tròn tâm O,bán kính AB vuông góc với dây CD thì AB đi qua trung điểm của CD. Kẻ OE vuông góc với dây CD thì OE có đi qua trung điểm của CD không ạ
mình hiểu ý bạn hỏi. là cái tính chất mà trong 1 đt đường kính vuông góc với 1 dây thì đi qua trung điểm của dây ấy đúng không. trường hợp là bán kính cũng được, không sao hết

• Like
Reactions: LY LÙN 999

LY LÙN 999

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng ba 2017
529
86
146
20
Hà Nội
Trường THCS và THPT Vinschool
Sao lại là bán kính AB vuông góc với CD nhỉ ?? Mik nghĩ là đường kính AB
OE có đi qua trung điểm của CD vì OE kéo dài cắt 2 đường tròn tại M và N thì đoạn thẳng MN cũng chính là một đường kính.
Bạn ơi,mình sửa lại đề bài rồi,bạn có thể giải thích hiups mình đc k

iceghost

Cựu Mod Toán
Thành viên
TV BQT xuất sắc nhất 2016
20 Tháng chín 2013
5,014
7,479
941
TP Hồ Chí Minh
Đại học Bách Khoa TPHCM
cho mình hỏi chút,trong đường tròn công dụng của đường kính và bán kính giống nhau k ạ. Ví dụ như cho đường tròn tâm O,đường kính AB vuông góc với dây CD thì AB đi qua trung điểm của CD. Kẻ OE vuông góc với dây CD thì OE có đi qua trung điểm của CD không ạ
Bán kính cũng chỉ là đường kính bẻ đôi thôi bạn :)) Nếu bạn lấy $EF$ là đường kính thì $E, O, F$ thẳng hàng tức $OE$ cũng là $EF$. Khi đó $EF \perp CD$ nên $EF$ đi qua trung điểm $CD$ hay $OE$ đi qua trung điểm $CD$.
Lúc chứng minh thì bạn chỉ cần ghi $OE \perp CD \implies OE$ đi qua trung điểm của $CD$ (quan hệ vuông góc đường kính - dây cung) nhé

Top Bottom