[Toán 9] Cách học bất đẳng thức - Cực trị

B

baekhyun98

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Minh lớp 9 và có tham gia học bồi dưỡng.mình học cũng được thôi. mới mấy tuần nay trên lớp bồi dưỡng chuyển sang chuyên đề bất đẳng thức với tìm cực trị, cô giáo thì ra nhiều bài lắm những mình chỉ làm được 1 số bài đơn giản, khi nhìn vào đề thực sự mình ko định hướng được cách giải và hướng làm, nhìn đề thật sự rất búi.Mình cũng có mua quyển nâng cao và phát triên về học, cũng có 2 chuyên đề đó nhưng cũng chĩ làm được mấy bài đơn giản còn mấy bài cỡ mức trung bình thì chịu. ko định hướng được cách làm. trên lớp thì cô giáo giảng cũng khó hiểu. phần giải của sách giải mình cũng hơi hiểu thôi. còn cái nữa là 2 bất đẳng thức Bunhiacopski với Cauchy thực sự mình ko hiểu lắm(về cách định hướng làm ấy). bây giờ nghĩ tới môn toán mình thấy sợ. với lại nghe nói thi đại học tốt nghiệp với thi vào THPT lại hay ra mấy dạng này. mình thấy lo quá. lên google search thì toàn mấy bài của đại học. Ko biết ai thành thạo cực trị với bất đẳng thức giúp mình với. với ai có biết sách toán gì của lớp 9 hay mà giảng dễ hiểu chỉ giúp mình với tks.

L

lanhuong.98

Đây

Cái đấy cũng dễ mà! Bạn tìm trong sách nâng cao và phát triển Toán 8 ấy. Nói rất chi tiết về Bunhiacopski và Cauchy. Nhưng đặc biệt là Cauchy dùng cả căn thức bậc hai và nhớ là khi giải toán bằng Cauchy phải tìm cả ẩn khi dấu bằng xảy ra. Tức là tìm giá trị của ẩn khi hai số đã cho bằng nhau nhé!
Chúc bạn học tốt!

Top Bottom