Toán Toán 8

orangery

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng mười hai 2015
422
357
229
19
Quảng Nam
$\color{green}{\text{C-o-s-mos}}$
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình học đến đối xứng trục rồi
Cho mình hỏi lun là : " Sao chứng minh 2 hình đối xứng thì chứng minh 2,3 điểm đối xứng vậy ạ (VD : a đôi xứng với a qua d, b đối xứng với c qua d => ab đối xứng với ac )
Trong khi đó : Hai hình gọi là đối xứng khi mỗi điểm thuộc hình này đối xứng với mỗi điểm thuộc hình kia qua trục .
Cảm ơn mọi người giúp đỡ .

maloimi456

Học sinh tiến bộ
Thành viên
31 Tháng mười 2014
1,635
231
201
22
$\color{Blue}{\bigstar{\fbox{EARTH}\bigstar}}$
Cho mình hỏi lun là : " Sao chứng minh 2 hình đối xứng thì chứng minh 2,3 điểm đối xứng vậy ạ (VD : a đôi xứng với a qua d, b đối xứng với c qua d => ab đối xứng với ac )
Trong khi đó : Hai hình gọi là đối xứng khi mỗi điểm thuộc hình này đối xứng với mỗi điểm thuộc hình kia qua trục .
Bạn nói rõ đc k?? :)

Toshiro Koyoshi

Bậc thầy Hóa học
Thành viên
30 Tháng chín 2017
3,918
6,124
724
18
Hưng Yên
Sao Hoả
Ta chỉ cần chứng minh hai đầu đoạn thẳng đối xứng với đoạn thẳng nào đó qua d là do khi chứng minh được hai đoạn đó đối xứng thì điểm nào trên đoạn thẳng này sẽ đều có 1 điểm đối xứng với nó trên đoạn thẳng kia!

orangery

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng mười hai 2015
422
357
229
19
Quảng Nam
í mình là theo định nghĩa thì : Hai hình gọi là đối xứng khi mỗi điểm thuộc hình này đối xứng với mỗi điểm thuộc hình kia qua trục
Nhưng khi chứng minh chỉ chứng minh 2 điểm đầu đoạn thẳng thui chứ k phải là mỗi điểm như định nghĩa í ạ =)))
Thực ra , bth thì mình vẫn áp dụng chứng minh bth và OK tuy nhiên vẫn thắc mắc tại sao thui ạ =)))

Narumi04

Học sinh gương mẫu
Thành viên
23 Tháng tư 2017
1,595
2,069
394
20
Vĩnh Long
THPT Lưu Văn Liệt
Ơ, vậy nếu như điểm A đối xưng với A' qua d mà điểm B không đối xứng với B' qua d thì sao?
Toán 8.png
Ví dụ như trong ảnh, A đối xứng với B qua C nhưng E không đối xứng với F qua C.
$\Rightarrow$ Hai ảnh này sao đối xứng với nhau được?

kante3808@gmail.com

Học sinh
Thành viên
24 Tháng chín 2017
57
17
26
20
Hà Tĩnh
THCS Bắc Hồng
ns rõ câu hỏi đc ko bạn

orangery

Học sinh tiến bộ
Thành viên
25 Tháng mười hai 2015
422
357
229
19
Quảng Nam
Ơ, vậy nếu như điểm A đối xưng với A' qua d mà điểm B không đối xứng với B' qua d thì sao?
View attachment 24674
Ví dụ như trong ảnh, A đối xứng với B qua C nhưng E không đối xứng với F qua C.
$\Rightarrow$ Hai ảnh này sao đối xứng với nhau được?
Mình có nói vậy đâu bạn nhỉ, bạn hiểu nhầm rồi .
Vd:
bth, thầy mình chứng minh như sau : A đối xứng với B qua d, C đối xứng với C qua d
=> AC đối xứng với AB qua d
Tại sao k chứng minh tất cả các điểm của hình đều đối xứng với nhau mà chỉ c/m 2,3 điểm gì đó thui ạ
Mình thực sự cần câu trả lời, mình đã diễn giải câu hỏi rõ thế còn gì =))))

Toshiro Koyoshi

Bậc thầy Hóa học
Thành viên
30 Tháng chín 2017
3,918
6,124
724
18
Hưng Yên
Sao Hoả
Mình có nói vậy đâu bạn nhỉ, bạn hiểu nhầm rồi .
Vd:
bth, thầy mình chứng minh như sau : A đối xứng với B qua d, C đối xứng với C qua d
=> AC đối xứng với AB qua d
Tại sao k chứng minh tất cả các điểm của hình đều đối xứng với nhau mà chỉ c/m 2,3 điểm gì đó thui ạ
Mình thực sự cần câu trả lời, mình đã diễn giải câu hỏi rõ thế còn gì =))))
Giờ thì em hoàn toàn chứng minh được điều đó là đúng, chắc các nhà khoa học đã dựa vào tam giác bằng nhau đó ạ!

Top Bottom