[TOÁN 8]hỏi cách C/m 3 điểm thẳng hàng

Thảo luận trong 'Hình học' bắt đầu bởi butaeyu, 22 Tháng mười 2008.

Lượt xem: 2,457

1. butaeyu

butaeyu Guest

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn học. Click ngay để nhận!

Bạn đang TÌM HIỂU về nội dung bên dưới? NẾU CHƯA HIỂU RÕ hãy ĐĂNG NHẬP NGAY để được HỖ TRỢ TỐT NHẤT. Hoàn toàn miễn phí!

cho em hỏi . Bây giờ dùng ĐL của đường trung bình tam giác là : một đường thẳng đi qua trung điểm cạnh thứ nhất và song song với cạnh thứ hai thì đi qua trung điểm cạnh thứ ba.
    Vd bài đúng là:
    Trong tam giác CDE
    A là trung điểm CD (gt)
    AB // DE
    -> B là trung điểm CE.
    -> CB = BE
    nhưng nhiều bạn làm thế này
    CA=AD
    AB // DE
    -> CB = BE
    VẬy bạn làm đúng hay sai ạ? Theo em nghĩ thì nếu chưa suy ra B là trung điểm thì CB sẽ Ko =BE vì 3 điểm C, B ,E chưa chắc thẳng hàng.
    Nếu dùng trung điểm của đoạn thẳng thì có C/m 3 điểm C, B, E thẳng hàng hay C đối xứng E qua B dc ko ạ?
    Vì theo em nghĩ nếu B là trung điểm CE thì B thuộc đoạn thẳng CE và em chứng minh được 3 điểm C,B.E thẳng hàng ( vì trung điểm của đoạn thẳng là điểm nằm giữa đoạn thẳng và cách đều 2 mút của đoạn thăng đó)

2. nguyenha95

nguyenha95 Guest

bạn toàn tự trả lời rồi còn j` nữa mà thắc mắc!Mà B là trung điểm của CE thì tất nhiên 3 điểm đó thằng hàng rồi.

3. oack

oack Guest

theo t thì cậu chưa đủ đk để --> B là trung điểm và cả của bạn cậu nữa các cậu đã biết B nằm trên CE đâu ; trong cách chứng minh của cậu thì chưa có B nằm trên CE lên có thể B sẽ nằm ngoài tam giác hoặc trong tam giác cả cách của bạn cậu cũng sẽ có những th đó còn nếu có đk là B nằm trên CE thì cả 2 cách đều đúng vì cách của bạn cậu là dùng talet đó :D nếu đúng thì thanks cái nhá

4. butaeyu

butaeyu Guest

thanks mọi người nhìu .thank kiu.thank kiu.thank kiu.thank kiu.thank kiu.........................

5. oack

oack Guest

thanks thì ấn vào chỗ cảm ơn bên dưới hộ cái hichic đừng thanks xuông thế chứ :D

6. đúng đấy

...........................................................................................

7. thanks .............. cho tui luôn.................hehe

Thái Vĩnh Đạt thích bài này.
Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted