Toán 12 Toán 12

T

tuansaker.no1

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho các điểm A(-1,0,1) , B(2,-3,5) , C(0,0,2) trong hệ tọa độ không gian Oxyz.
a) Viết phương trình đường cao AH của tam giác ABC ứng với góc A ?
b) Viết phương trình đường phân giác góc A ?

cho mình hỏi phần a) có cách nào khác ngoài cách viết phương trình đường thẳng BC,tìm tọa độ của H dựa vào việc AH vuông góc với BC,rồi tìm tọa độ AH và viết phương trình của AH.
còn phần b) thì mình chịu hẳn,mình chả biết giải những dạng kiểu bài này như thế nào, bạn nào biết bảo mình với (giải cụ thể phần b) nhá ! hiii ) ! :eek:
Cảm ơn các bạn nhiều !!!

T

thancuc_bg

cho mình hỏi phần a) có cách nào khác ngoài cách viết phương trình đường thẳng BC,tìm tọa độ của H dựa vào việc AH vuông góc với BC,rồi tìm tọa độ AH và viết phương trình của AH.
còn phần b) thì mình chịu hẳn,mình chả biết giải những dạng kiểu bài này như thế nào, bạn nào biết bảo mình với (giải cụ thể phần b) nhá ! hiii ) ! :eek:
Cảm ơn các bạn nhiều !!!
a, làm đc rồi (thì thui).Tớ cũng làm cái cách đó thui.Mà theo tớ có thể làm cách nì gọi H(x;y)
ta có:[tex]\vec AH.\vec BC=\vec O[/tex]
[tex]cos(HA;HB)=cos90^0[/tex]
rồi giải ra (nhưng đâu có ngắn hơn thì phải)
b,Viết phương trình đường phân giác trong hay phương trình đường phân giác ngoài đây ạ..

Last edited by a moderator:
C

catinh_cute

BÀI LÀM
A, ta hem tìm TĐ AB mà xđ pháp tuyến của BC , sau đó viết pt đường thẳng qua Avuông góc BC, là pt AH cần lập
b, ta xét vị trí của điểm mà pg cắt qua , lấy toạ độ rùi =>pt, hình như là ap tỉ lệ mà pg chia cạnhk đối diện với 2 cạnh còn lại:D:D:D:Dbài lớp 10 hem có giấy chẳng có bút ngồi tưởng tượng vậy hem bít có đúng hem, mà sai thì coi là mình nói đùa nghen;):p úi giời cứ nghĩ đây bài lớp 10 bà con ạ , thiệt lớp 12 hem vậy?? mà 12thi tui sai sót có rì mong lượng thứ

Last edited by a moderator:
T

tuansaker.no1

hix ! mình tưởng không có ai trong này ! ai dè các bạn trả lời nhanh dữ ! hôm nay mới vào xem lại các bạn lượng thứ !
bài này không nói rõ là phân giác trong hay ngoài bạn Moderators: "Thancuc_bg" ạ
nên bạn hộ mình cả hai nhá ! bạn làm cụ thể cho mình xem với ! để lần sau có gặp thì mình còn biết đường mà"tương tự" !^^.

Z

zeozeovt

gọi d? M là giao của dg phân giác với BC ta có tỉ lệ (k) : AC/CM = AB/BM =k
sau đó giải theo k ta tìm đc diểm M và viết pt .

L

l_u_c_k_y_c2_hp100

Ê , catinh_cute !
Đường thẳng mà cũng có pháp tuyến sao?
Cô giáo tớ bảo khái niệm pháp tuyến chỉ đc dùng cho mp . ????

F

flying_dance

đúng đấy
đường thẳng không có khái niệm vt pháp tuyến, chỉ có khái niệm vtcp
còn mặt phẳng thì chỉ có vtpt mà không được dùng vtcp

T

taodo_lovely

BÀI LÀM
A, ta hem tìm TĐ AB mà xđ pháp tuyến của BC , sau đó viết pt đường thẳng qua Avuông góc BC, là pt AH cần lập
b, ta xét vị trí của điểm mà pg cắt qua , lấy toạ độ rùi =>pt, hình như là ap tỉ lệ mà pg chia cạnhk đối diện với 2 cạnh còn lại:D:D:D:Dbài lớp 10 hem có giấy chẳng có bút ngồi tưởng tượng vậy hem bít có đúng hem, mà sai thì coi là mình nói đùa nghen;):p úi giời cứ nghĩ đây bài lớp 10 bà con ạ , thiệt lớp 12 hem vậy?? mà 12thi tui sai sót có rì mong lượng thứ

bạn catinh ah , tọa độ lớp 10 chỉ áp dụng cho mp Oxy thoy còn 12 thì là mp trong không gian Oxyz( tất nhiên nó trên cơ sở là gần giống nhau thoy còn nhìu vấn đè khác nữa nếu bạn coi SGK12)
Cái thứ 2 chương trình 12 không cho viết pt dường thẳng dựa vô VTPT mà chỉ dược viết pt tham sô hoặc chính tắc

T

tupi

câu b làm thế này bạn nhé: ta gọi k là giao điểm (x0,y0,z0) ta có k thuộc vào BC theo chính tắc là ta có nguyên 2 phương trình rùi
và cos giữa AK và AB = cos giữa AK và AC 1 phương trình nữa...hj` zậy là 3 phương trình 3 ẩn..tìm đc K rui viết pt AK không khó lắm

Top Bottom