Toán [Toán 11] Xác suất tổ hợp

linhtcrl@gmail.com

Học sinh mới
Thành viên
25 Tháng chín 2017
3
2
6
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong hộp có 100 viên bi được đánh số từ 1 đến 100. Chọn ngẫu nhiên đồng thời 3 viên. Hỏi có bao nhiêu cách chọn 3 viên bi mà tổng 3 số trên 3 viên bi là một số chia hết cho 3
Cho đa giác đều có 15 đỉnh. Gọi M là tập tất cả các tam giác có 3 đỉnh là 3 đỉnh của đa giác đã cho. Hỏi trong tập M có bao nhiêu tam giác cân nhưng không phải tam giác đều
Thầy mình giao về 2 bài tập về tổ hợp xác suất mà mình không hiểu lắm mong mọi người giảng giải tận tình

Bonechimte

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
8 Tháng bảy 2017
2,553
4,752
563
Hà Nội
...
Trong hộp có 100 viên bi được đánh số từ 1 đến 100. Chọn ngẫu nhiên đồng thời 3 viên. Hỏi có bao nhiêu cách chọn 3 viên bi mà tổng 3 số trên 3 viên bi là một số chia hết cho 3
Cho đa giác đều có 15 đỉnh. Gọi M là tập tất cả các tam giác có 3 đỉnh là 3 đỉnh của đa giác đã cho. Hỏi trong tập M có bao nhiêu tam giác cân nhưng không phải tam giác đều
Thầy mình giao về 2 bài tập về tổ hợp xác suất mà mình không hiểu lắm mong mọi người giảng giải tận tình
161700
Đợi em đi học về rồi em giải chi tiết nha... lười quá@@

cậu là của tớ???

Banned
Banned
Thành viên
29 Tháng chín 2017
291
153
36
Hà Nam
161700
Đợi em đi học về rồi em giải chi tiết nha... lười quá@@
giờ em
100 chia 3 lẻ nhăn răng đó bạn

chia 100 viên bi thành 3 tập hợp :
A gồm 34 viên(đại vj)
B gồm 33 viên
C gồm 33 viên
Khi chọn ngẫu nhiên đồng thời 3 viên=> 100C3
Nếu tổng 3 số trên 3 viên bi là số chia hết cho 3 trường hợp sau :
Cả 3 viên đều thuộc tập hợp A. =>34C3
Cả 3 viên đều thuộc tập hợp B. có 33C3
3 viên có 1 viên thuộc A,1 viên thuộc B,1 viên thuộc C
Tổng số khả năng mà trong đó tổng 3 số trên 3 viên bi chia hết
cho 3 là cộng rô*
Xác suất xảy ra biến cố trên là */100c3nhaan 100

Last edited:
  • Like
Reactions: Oahahaha

Quân Nguyễn 209

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng sáu 2017
356
335
86
TP Hồ Chí Minh
Bài 2
Số tam giác đều có ba đỉnh là các đỉnh của đa giác : 15/3=5 tam giác
Ta có : trong các tam giác cân đã xác định ở trên có cả tam giác đều, do mọi tam giác đều thì đều cân tại ba đỉnh nên các tam giác đều được đếm ba lần
Suy ra, số tam giác giác cân nhưng không phải tam giác đều có ba đỉnh là ba đỉnh của đa giác đã cho : 7.15-3.5=90
Vậy, xác suất để chọn được một tam giác cân nhưng không phải tam giác đều từ tập M: P=90/455=18/91
Tới đây dễ r :vv

Top Bottom