[toán 10]giúp tui nhá!

Thảo luận trong 'Tích vô hướng của hai vectơ và ứng dụng' bắt đầu bởi hg201td, 13 Tháng một 2009.

Lượt xem: 1,080

1. hg201td

hg201td Guest

Sở hữu bí kíp ĐỖ ĐẠI HỌC ít nhất 24đ - Đặt chỗ ngay!

Đọc sách & cùng chia sẻ cảm nhận về sách số 2

Chào bạn mới. Bạn hãy đăng nhập và hỗ trợ thành viên môn học bạn học tốt. Cộng đồng sẽ hỗ trợ bạn CHÂN THÀNH khi bạn cần trợ giúp. Đừng chỉ nghĩ cho riêng mình. Hãy cho đi để cuộc sống này ý nghĩa hơn bạn nhé. Yêu thương!

:=((=((=((=((=((=((=((
    cho tam giác cân ABC có toạ độ A(xa,ya);B(xb,yb),C(xc,yc).Tìm toạ độ trực tâm H tớ với. Thông qua toạ độ các điểm đã biết nhé! Giúp đi đề thi HSG 10 đó.
    Cho đường tròn (O) cố định bán kính r và tam giác ABC thay đổi nhưng luôn ngoại tiếp đường tròn.Đt qua O cât AB,AC lần lượt tại M và n.Xấc định vị trí của điểm A và của MN sao cho diện tich tam giác AMN min.
    :)>-:)>-:)>-:)>-:)>-;););)

Last edited by a moderator: 1 Tháng hai 2009
  2. ngomaithuy93

ngomaithuy93 Guest

-Tìm toạ độ vecto BC.
    -Tìm pttq của đường thẳng BC thông qua vecto chỉ phương và vecto pháp tuyến của nó.
    -Vecto AH là vecto pháp tuyến cua đ/t BC nên ta sẽ tính được toa độ của vecto AH.Biết toạ độ của điểm A ta sẽ tính được toạ độ của trực tâm H.
    (Mình cũng muốn giải chi tiết nhưng lại ko biết viết CT nên chỉ giải khái quát như vậy thôi.Thông cảm nhé!)

3. duonganh1012

duonganh1012 Guest

4. pokco

pokco Guest

Cho đường tròn (O) cố định bán kính r và tam giác ABC thay đổi nhưng luôn ngoại tiếp đường tròn.Đt qua O cât AB,AC lần lượt tại M và n.Xấc định vị trí của điểm A và của MN sao cho diện tich tam giác AMN min.
    gọi AM=n AN=m và MN=a
    Ta có : S=pxr mà r không đổi
    vậy để S min .......>p min
    mà p= [ tex]\frac{a+m+n}{2}[\tex]
    mà áp dụng cosy cho a.m.n \Rightarrow a+n+m\geq2\sqrt{amn} >0 vậy để a+m+n min thì a=m=n\Rightarrow tam giác AMN đều
    mà ta có MN = NO + OM ta áp dung cosy tiếp cho NO và OM
    OM+ON\geq2\sqrt{OMON}[\tex]vậy để MN=a min thì OM=ON hay O là trung điểm cũa MN
    Vậy tam giác MNA là tam giác đều và nhận 0 vừa là trung tuyến cũng là đường cao của tam giác
    ai sủa hộ em cái
    em gõ nhưng nó không ra công thức

5. theo minh bai nay can phai ap dung dinh li cosin vao tam giac ABC
    minh ko bit viet cong thuc toan hoc nen cung chang bit mieu ta the nao ban thu xem lai phan do coi

Chú ý: Trả lời bài viết tuân thủ NỘI QUY. Xin cảm ơn!

Draft saved Draft deleted