tọa độ không gian

D

defhuong

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong không gian tọa độ Oxyz cho hình lập phương $ABCD.A'B'C'D'$ các đỉnh $A(0;0;0),B(1;0;0),D(0;1;0),A'(0;0;1)$. Gọi $(P)$ là mặt phẳng thay đổi, luôn chứa đường thằng $CD'$,$\varphi $ là góc giữa mặt phẳng $(P)$ và mặt phẳng $(BB'DD')$. tìm giá trị nhỏ nhất của $\varphi $

N

ngochoanhqt

Defhuong .... mình chỉ ra được mặt phẳng cần tìm là:
+) Gọi d là dt thuộc (BB`DD`) sao cho d cắt CD` và vuông góc với CD` (cái này bạn dểangdfg thiết lập).
+) sau đó mp P cần tìm là mp chứa CD` và d.
để cm nó, bạn sẻ gọi mp P bất kì chứa CD`, (P) giao (BB`DD`) theo giao tuyến d`.
Hạ CH vuông gốc d`, bạn sẻ dựa vào tang của 2 góc CHK và góc CD`K (với K là chân đường cao hạ từ C đến (BB`DD`) ) . bạn sẻ CM được CD`K luôn bé hơn CHK.==> điều cần tìm. Chúc cậu thi đổ nha!

D

defhuong

Defhuong .... mình chỉ ra được mặt phẳng cần tìm là:
+) Gọi d là dt thuộc (BB`DD`) sao cho d cắt CD` và vuông góc với CD` (cái này bạn dểangdfg thiết lập).
+) sau đó mp P cần tìm là mp chứa CD` và d.
để cm nó, bạn sẻ gọi mp P bất kì chứa CD`, (P) giao (BB`DD`) theo giao tuyến d`.
Hạ CH vuông gốc d`, bạn sẻ dựa vào tang của 2 góc CHK và góc CD`K (với K là chân đường cao hạ từ C đến (BB`DD`) ) . bạn sẻ CM được CD`K luôn bé hơn CHK.==> điều cần tìm. Chúc cậu thi đổ nha!

d nằm trong BB'D'D thì sao vuông góc với CD' đc hả cậu :(
cậu xem lại giúp tớ nhá :(

N

ngochoanhqt

Được mà dethuong ...... chắc cậu đả gặp bài toán... Cho mp(P) , đường thẳng d (ko song song vs (P)) Yêu cầu viết pt dường thẳng thuộc (P) cắt và vuông góc với dt d đả cho... Ở đây bài toán tương tự (P) <=> BB`DD` còn CD` <=> d. Cậu kiên nhẩn viết nha. Híc thật sự DH mà ra kiểu này thì khối người die cậu nhỉ.

Last edited by a moderator:
Top Bottom