Tớ nhờ mọi người 1p...

K

kachia_17

dauchamhoj said:
Có ai biết tính diện tích và thể tích hình phẳng nhanh mà k cần vẽ hình k?
Bởi vì vẽ 1 hình để tìm cận rất lẩ,mất nhiều thời gian...Thanks trước naz''
Thực ra việc vẽ hình là giúp tính dễ dàng hơn thôi, dễ xác định diện tích , thể tích cần tính. Một khi bạn đã làm thành thạo ( làm nhiều là được bạn à) thì việc vẽ hình cũng không quan trọng lắm ! :)

D

dauchamhoj

có thể..

umh chắc thế..Thanks naz''' có thể để tớ thử mới biết dc hy`..nhưng khó lắm

N

nguyenminh44

Nói vậy chứ việc vẽ hình trong bài toán tính diện tích, thể tích khá quan trọng đấy. Với một số bài toán đơn giản bạn có thể không cần vẽ hình nhưng với các bài phức tạp thì việc vẽ hình lại rất cần thiết. Ví dụ như một số bài cần nhận xét về tính đối xứng của miền hay một số bài cần chia miền thành các mảnh chẳng hạn là các loại bài nếu không vẽ hình thì rất khó giải quyết.
Chúc các bạn thi tốt!

T

tienphuchan90

Sao lại không cần!!!
Tớ khuyên bạn trưng trắc hơn trưng nhị, cứ vẽ hình ra nhiều bài dễ bị lừa lém.Thi tự luận mình thừa thời gian mà...

Z

zhujin

vẽ hình đâu có mất nhiều thời gian đâu nhỉ???? mà bạn cũng chỉ cần vẽ dạng hình tương đối để làm bài thôi, cúng hok cần chính xác mà. Còn nếu ngại vẽ hình thì có cách này nè: Cho tất cả vào trị tuyệt đối, xét hàm đồng biến, nghích biến theo khoảng nào, rùi chia khoảng, tách tích phân để phá dấu giá trị tuyệt đối. Tất nhiên là cách lấy cận thì là giải phương trình rồi (cho 2 cái pt giới hạn bằng nhau í)

Top Bottom