TLV

p3nh0ctapy3u

Cựu Trưởng nhóm Văn
Thành viên
22 Tháng ba 2012
1,617
1,048
299
26
Ninh Bình
Định hướng: Ám ảnh là trạng thái tâm lý, để lại nhiều du âm trong lòng mình mà có lẽ không thể nào quên được.Ám ảnh có lẽ là hành động quên mình xả thân cứu người .Có thể là gặp tai nạn/ cướp giật bất ngờ và xuất hiện người hùng một cách bất ngờ ra tay cứu giúp.Nhưng người hùng đó lại ngã xuống. Sự việc cũng có thể là gặp đôi bạn cùng đi học và một bạn không chú ý, bị xe gần cán thì người bạn còn lại cứu, bị thương nặng.Để vận dụng triệt để các yếu tố miêu tả, biểu cảm và nội tâm thì miêu tả dừng ở đoạn cảnh sắc xung quanh, biểu cảm thì về những tâm tư khi hành động của người hùng đó, nội tâm thì những lời thầm nghĩ, thầm hứa hẹn của bản thân

Toán Math

Học sinh
Thành viên
14 Tháng mười 2017
44
11
44
21
Bình Định
Định hướng: Ám ảnh là trạng thái tâm lý, để lại nhiều du âm trong lòng mình mà có lẽ không thể nào quên được.Ám ảnh có lẽ là hành động quên mình xả thân cứu người .Có thể là gặp tai nạn/ cướp giật bất ngờ và xuất hiện người hùng một cách bất ngờ ra tay cứu giúp.Nhưng người hùng đó lại ngã xuống. Sự việc cũng có thể là gặp đôi bạn cùng đi học và một bạn không chú ý, bị xe gần cán thì người bạn còn lại cứu, bị thương nặng.Để vận dụng triệt để các yếu tố miêu tả, biểu cảm và nội tâm thì miêu tả dừng ở đoạn cảnh sắc xung quanh, biểu cảm thì về những tâm tư khi hành động của người hùng đó, nội tâm thì những lời thầm nghĩ, thầm hứa hẹn của bản thân
giúp em làm dàn ý dduocj không ạ

banhbao2k2

Học sinh chăm học
Thành viên
25 Tháng chín 2017
152
64
59
Kiên Giang
Trường làng
một ngay đi trên đường phố , em gặp một cụ già và một cậu bé bị tật nguyền đang đứng bên lề đường , giơ một cái chén nhỏ . cụ già nói : cho tôi ít tiền để cháu tôi ăn cơn được ko ? mắy hôm nay trong bụng nó chả có thứ gì . trong long em giờ đây cảm động trước hoan cảnh trớ trêu ấy nhưng thật ko may trong túi em ko một đồng cắc nào cả . em liền chạy nhanh về nhà lấy ít tiền lẻ đưa cho cụ già nhưng lúc quay lại chả thấy ai , và nhiều hôm sau em cũng chả thấy nữa . em muốn mình về nhà lấy tiền thât nhanh để đưa . em cứ day dứt mãi

p3nh0ctapy3u

Cựu Trưởng nhóm Văn
Thành viên
22 Tháng ba 2012
1,617
1,048
299
26
Ninh Bình
Tai nạn bạn nhé giúp mình làm dàn ý luôn
Dàn ý sơ lược
- Mở bài: Giới thiệu việc khiến em ám ảnh trên đường phố
( Vào tiết thu se lạnh, nắng vàng giòn tan vờn qua kẽ lá, em thả hồn với khung cảnh nên thơ.Bất chợt, trước mắt trên đường đi học, em nhìn thấy đoạn đường ......có tiếng còi xe công an và xe cấp cứu,khiến tim em bỗng đập nhanh bất ngờ..Như thước phim tua chậm, cảnh vật như chạy ngược dòng thời gian về ngày hôm ấy, một ngày đẹp trời như hôm nay vậy nhưng lại khiến em day dứt mãi không quên....)
- Thân bài :
+ Quang cảnh xung quanh trước khi xảy ra tai nạn ( Vận dụng yếu tố miêu tả) Con đường trải lá vàng rơi, nắng nhẹ tinh khôi, không khí xe xe lạnh, là đường đông đúc xe cộ . ( Có thể nêu một chút tâm trạng của em về cảnh vật)
+ Sự bất ngờ khi xảy ra tai nạn ( Chọn hai bạn học sinh đi trước em, bỗng có chiếc xe tải mất tay lái, chưa thể dừng xe lại, đang bấm còi xe để cảnh báo người dân tránh ra, và phi thẳng lên làn đường dành cho người đi bộ,một bạn đi bên ngoài chưa kịp phản ứng thì bạn bên trong đã lôi lại và chính mình bị đánh văng .....)
+ Cảm xúc của em và người xung quanh
+ Cảnh tượng khi tai nạn xảy ra ( người dân xung quanh....)
+ Sau khi tai nạn xảy ra, các cơ quan chức năng và các cơ quan có liên quan đến giải quyết
+ Suy cảm của bản thân ( Tiếng còi xe vẫn vang bên tai em, hình ảnh dũng cảm hi sinh thân mình của bạn học sinh ám ảnh trong tâm trí của em, một niềm xúc cảm dâng trực tràn...)
+ Bỗng có người đập vai em khiến em trở về thực tại nhưng em vẫn cứ suy nghĩ mãi về sự việc......( Bày tỏ cảm xúc hoặc lời thầm nghĩ)
- Kết bài:

Toán Math

Học sinh
Thành viên
14 Tháng mười 2017
44
11
44
21
Bình Định
Dàn ý sơ lược
- Mở bài: Giới thiệu việc khiến em ám ảnh trên đường phố
( Vào tiết thu se lạnh, nắng vàng giòn tan vờn qua kẽ lá, em thả hồn với khung cảnh nên thơ.Bất chợt, trước mắt trên đường đi học, em nhìn thấy đoạn đường ......có tiếng còi xe công an và xe cấp cứu,khiến tim em bỗng đập nhanh bất ngờ..Như thước phim tua chậm, cảnh vật như chạy ngược dòng thời gian về ngày hôm ấy, một ngày đẹp trời như hôm nay vậy nhưng lại khiến em day dứt mãi không quên....)
- Thân bài :
+ Quang cảnh xung quanh trước khi xảy ra tai nạn ( Vận dụng yếu tố miêu tả) Con đường trải lá vàng rơi, nắng nhẹ tinh khôi, không khí xe xe lạnh, là đường đông đúc xe cộ . ( Có thể nêu một chút tâm trạng của em về cảnh vật)
+ Sự bất ngờ khi xảy ra tai nạn ( Chọn hai bạn học sinh đi trước em, bỗng có chiếc xe tải mất tay lái, chưa thể dừng xe lại, đang bấm còi xe để cảnh báo người dân tránh ra, và phi thẳng lên làn đường dành cho người đi bộ,một bạn đi bên ngoài chưa kịp phản ứng thì bạn bên trong đã lôi lại và chính mình bị đánh văng .....)
+ Cảm xúc của em và người xung quanh
+ Cảnh tượng khi tai nạn xảy ra ( người dân xung quanh....)
+ Sau khi tai nạn xảy ra, các cơ quan chức năng và các cơ quan có liên quan đến giải quyết
+ Suy cảm của bản thân ( Tiếng còi xe vẫn vang bên tai em, hình ảnh dũng cảm hi sinh thân mình của bạn học sinh ám ảnh trong tâm trí của em, một niềm xúc cảm dâng trực tràn...)
+ Bỗng có người đập vai em khiến em trở về thực tại nhưng em vẫn cứ suy nghĩ mãi về sự việc......( Bày tỏ cảm xúc hoặc lời thầm nghĩ)
- Kết bài:
làm mình mở bài đi

p3nh0ctapy3u

Cựu Trưởng nhóm Văn
Thành viên
22 Tháng ba 2012
1,617
1,048
299
26
Ninh Bình
Chị đã hướng dẫn sơ lược mở bài và cách dẫn vào bài ,em đọc kĩ lại hướng dẫn và vận dụng tự làm .Nếu em nghĩ mở bài của em không hay hoặc không ổn ở chỗ nào có thể đăng mở bài của em để chị hướng dẫn và sửa bài giúp em
Có như thế em mới tiến bộ được ^^
Đội ngũ BQT sẽ giúp em có định hướng để làm bài ,còn viết thành văn ,em phải tự cố gắng để làm thì mới tiến bộ được .
Chúc em học tốt
Thân ái !

Toán Math

Học sinh
Thành viên
14 Tháng mười 2017
44
11
44
21
Bình Định
Chị đã hướng dẫn sơ lược mở bài và cách dẫn vào bài ,em đọc kĩ lại hướng dẫn và vận dụng tự làm .Nếu em nghĩ mở bài của em không hay hoặc không ổn ở chỗ nào có thể đăng mở bài của em để chị hướng dẫn và sửa bài giúp em
Có như thế em mới tiến bộ được ^^
Đội ngũ BQT sẽ giúp em có định hướng để làm bài ,còn viết thành văn ,em phải tự cố gắng để làm thì mới tiến bộ được .
Chúc em học tốt
Thân ái !
Vào tiết thu se lạnh, nắng vàng giòn tan vờn qua kẽ lá, em thả hồn với khung cảnh nên thơ.Bất chợt, trước mắt trên đường đi học, em nhìn thấy đoạn đường Diêu Trì có tiếng còi xe công an và xe cấp cứu,khiến tim em bỗng đập nhanh bất ngờ..Như thước phim tua chậm, cảnh vật như chạy ngược dòng thời gian về ngày hôm ấy, một ngày đẹp trời như hôm nay nhưng lại khiến em day dứt mãi không quên vụ tai nạn ấy – một vụ tai nạn thẳm khốc và xúc động ( em làm vậy đi không chị )

p3nh0ctapy3u

Cựu Trưởng nhóm Văn
Thành viên
22 Tháng ba 2012
1,617
1,048
299
26
Ninh Bình
Vào tiết thu se lạnh, nắng vàng giòn tan vờn qua kẽ lá, em thả hồn với khung cảnh nên thơ.Bất chợt, trước mắt trên đường đi học, em nhìn thấy đoạn đường Diêu Trì có tiếng còi xe công an và xe cấp cứu,khiến tim em bỗng đập nhanh bất ngờ..Như thước phim tua chậm, cảnh vật chạy ngược dòng thời gian về ngày hôm ấy, một ngày đẹp trời như hôm nay vậy nhưng lại khiến em day dứt mãi không quên vụ tai nạn ấy – một vụ tai nạn thẳm (thảm) khốc và xúc động ( em làm vậy đi không chị )
Em có thể dùng phần đó làm mở bài cũng được nhé. Với phần mở bài, em chỉ cần giới thiệu sơ lược làm sao để dẫn được đến chủ đề một vụ việc khiến em ám ảnh.E cũng có thể mở bài theo cách khác như đi vào luôn trực tiếp vấn đề

• Like
Reactions: Toán Math
Top Bottom