Văn 9 Tips làm văn hay

Kurry_Châu

Học sinh
Thành viên
26 Tháng sáu 2019
118
111
46
Quảng Nam
THCS Lê Hồng Phong
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em sắp chuẩn bị cho một cuộc thi văn nhưng trình em còn kém quá. Em dùng từ còn nghèo, cách hành văn còn nhàm và thiếu sáng tạo, kinh nghiệm cũng thiếu. Mấy anh chị có chuyên môn giúp em với được không ạ, đặc biệt là cách hành văn, dẫn dắt vào luận điểm và đoạn mới ấy ạ, em kém mấy cái đó lắm, cứ toàn tràn lan đại hải, lan man kinh khủng. Em còn tệ nhiều thứ, nhờ anh chị giúp đỡ với ạ.
Em cảm ơn rất nhiều !!
@baochau1112 @Phạm Đình Tài @Starter2k @Trần Tuyết Khả @xuanle17

Last edited:

Lê Uyên Nhii

Yêu lao động | Cựu TMod Văn
Thành viên
2 Tháng ba 2017
2,534
5,851
719
18
Thanh Hóa
THPT Lê Văn Hưu
Em sắp chuẩn bị cho một cuộc thi văn nhưng trình em còn kém quá. Em dùng từ còn nghèo, cách hành văn còn nhàm và thiếu sáng tạo, kinh nghiệm cũng thiếu. Mấy anh chị có chuyên môn giúp em với được không ạ, đặc biệt là cách hành văn, dẫn dắt vào luận điểm và đoạn mới ấy ạ, em kém mấy cái đó lắm, cứ toàn tràn lan đại hải, lan man kinh khủng. Em còn tệ nhiều thứ, nhờ anh chị giúp đỡ với ạ.
Em cảm ơn rất nhiều !!
theo mình thì bạn nên luyện viết văn nhiều hơn, 1 tuần viết khoảng 3-5 bài văn
trau dồi vốn từ vựng và cách hành văn bằng cách đọc nhiều bài mẫu, tài liệu
à đi học thêm văn ở nhà gv, bạn sẽ đc thầy cô bồi dưỡng thêm về kiến thức và còn được nhận xét về các bài làm của mình nữa
Good luck ^^

Only Normal

Bá tước Halloween|Cựu TMod Toán
HV CLB Hóa học vui
Thành viên
5 Tháng hai 2020
2,689
4,772
506
Hà Nội
THCS Quang Minh
Cách chị Nhi nói là đúng . Mình khuyên bạn cũng có thể xem cách trang youtube về video cách làm văn hay hơn mỗi ngày .
Video 1 :
Video 2 :
Bạn cũng có thể lên mạng tìm những bài giảng của các thầy cô HOCMAI .
Link : https://hocmai.vn/
Chúc bạn học tốt hơn

• Like
Reactions: Lê Uyên Nhii

Nhật Hạ !

Học sinh chăm học
Thành viên
14 Tháng tư 2019
409
292
76
18
Quảng Nam
THCS Lê Quang Sung
Em cảm ơn rất nhiều !!
Theo ý kiến riêng của mình nha, nếu muốn nâng trình viết văn thì việc đầu tiên là phải thực sự yêu thích và có một tình cảm đặc biệt đối với môn Văn chứ học văn theo kiểu đối phó đủ điểm qua môn thì bỏ.

Bạn hỏi như này chắc bạn cũng đang quyết tâm lắm, nếu như sắp thi rồi thì có lẽ khuyên mấy cái như là tập thói quen viết nhiều hay đọc sách các kiểu thì không phù hợp nữa rồi.

Mình nghĩ bây giờ bạn nên ôn lại tất cả các nội dung sẽ thi theo một trình tự được sắp xếp hợp lý.
Điều tiên quyết là phải nắm vững tất cả kiển thức, nội dung cơ bản liên quan đến cuộc thi.
Định hình lại các sườn bài của từng dạng.
Đọc nhiều về các bài làm của các đề mà bạn ôn, những từ nào hay thì ghi nhớ lại. Mỗi nội dung thì có những từ khóa riêng để khi làm bài thì sẽ nhớ được những từ ấy làm bài văn hay hơn.
Hình thành luận điểm rõ ràng để tránh lan man khi viết. (Điều này phụ thuộc vào cách bạn sắp xếp trong khi ôn bài).
Đừng quên hỏi ý kiển các thầy cô có nhiều kinh nghiệm nữa nha.

• Like
Reactions: baochau1112
Top Bottom