Sinh 12 Tính tỉ lệ kiểu gen và tỉ lệ kiểu hình

Dhynhi003

Học sinh mới
Thành viên
25 Tháng hai 2020
6
0
1
Bình Định
Thpt số 2 An Nhơn
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở dòng giao phấn, tính trạng đài hoa do một gen quy định. Đem hai cây ở thế hệ bố mẹ lai với nhau, thu được F1 tất cả đều là hoa có lá đài dài. Gieo cung F1 và cho giao phấn, thu được F2 xuất hiện hoa có lá đài dài và hoa có lá đài ngắn.
a. Biện luận, xác định kiểu gen hai cây ở thế hệ P
b. Tính tỉ lệ kiểu gen và tỉ lệ kiểu hình đời F2
(Chỉ em cách tính tỉ lệ kiểu gen tỉ lệ kiểu hình khi tự thụ và khi giao phấn luôn ạ, em cảm ơn)

H.Bừn

Cựu Mod phụ trách Sinh học
Thành viên
18 Tháng ba 2017
1,218
2,568
419
Gia Lai
Ở dòng giao phấn, tính trạng đài hoa do một gen quy định. Đem hai cây ở thế hệ bố mẹ lai với nhau, thu được F1 tất cả đều là hoa có lá đài dài. Gieo cung F1 và cho giao phấn, thu được F2 xuất hiện hoa có lá đài dài và hoa có lá đài ngắn.
a. Biện luận, xác định kiểu gen hai cây ở thế hệ P
b. Tính tỉ lệ kiểu gen và tỉ lệ kiểu hình đời F2
(Chỉ em cách tính tỉ lệ kiểu gen tỉ lệ kiểu hình khi tự thụ và khi giao phấn luôn ạ, em cảm ơn)

Bài toán nghịch

- Bước 1:
+ Xác định tương quan trội – lặn [trường hợp đề chưa cho]
+ Quy ước gen
- Bước 2: Phân tích tỉ lệ phân li kiểu hình ở đời con để suy ra kiểu gen của bố mẹ
- Bước 3: Viết sơ đồ lai + nhận xét

Ở bài này bạn xét từ đề bài, ở F1 tất cả đều là hoa có lá đài dài. Sau đó cho giao phấn với nhau thu được F2 xuất hiện hoa có lá đài dài và hoa có lá đài ngắn.

=> Có sự phân li tính trạng, tính trạng lá đài dài trội hơn so với lá đài ngắn.

Quy ước gen : A : Lá đài dài a: Lá đài ngắn.

Để F2 xuất hiện được 2 kiểu hình thì F1 phải dị hợp => Suy ra kiểu gen F1 là Aa.

Ở đây đề bài không cho bố mẹ dị hợp nhưng cho là ở F1 thu được tất cả đều là hoa có lá đài dài -> Không có trường hợp bố mẹ dị hợp.

Để cho F1 dị hợp -> Mỗi bên bố hoặc mẹ cho giao tử A và a -> KG của bố mẹ : AA và aa ( có thể hoán đổi cho nhau ).

Bạn chỉ cần viết SĐL của F1 : Aa x Aa -> Sẽ ra được tỉ lệ KG, KH.

Bạn tham khảo bảng công thức sau để tính toán tỉ lệ KG, KH và còn có nhiều công thức áp dụng trong sinh 12 :

https://hocmai.vn/kho-tai-lieu/file.php/documents/1535187886/Tong_hop_cong_thuc_Sinh_12.pdf

Nếu có gì thắc mắc bạn có thể phản hồi để tụi mình có thể hỗ trợ nhé :>

Top Bottom