Sử 8 Tinh thần của nhân dân ta và triều đình nhà nguyễn

tudophuctram

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng sáu 2017
104
30
51
19
Ninh Thuận
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Qua chương trình lịch sử thế giới cận đại mà em đã học, em có nhận xét gì về tinh thần chống pháp của nhân dân ta và triều đình nhà nguyễn? từ đó em đã rút ra được bài học gì?
cám ơn các bạn nhiều ( hôm nay mik thi rồiiiii:>()

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,674
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Qua chương trình lịch sử thế giới cận đại mà em đã học, em có nhận xét gì về tinh thần chống pháp của nhân dân ta và triều đình nhà nguyễn? từ đó em đã rút ra được bài học gì?
cám ơn các bạn nhiều ( hôm nay mik thi rồiiiii:>()
Của nhân dân ta:
  • Giai đoạn đầu, dưới sự chỉ huy của triều đình, nhân dân đoàn kết đấu tranh chống giặc ngoại xâm.
  • Giai đoạn sau, khi triều đình lần lượt kí các hiệp ước đi đến đầu hàng giặc, nhân dân vẫn đứng lên đấu tranh bằng nhiều hình thức linh hoạt, sáng tạo
Tinh thần đấu tranh của triều Nguyễn:
  • Giai đoạn đầu, triều Nguyễn đã cùng nhân dân đấu tranh chống giặc ngoại xâm, nhưng lại bỏ lỡ nhiều cơ hội đánh thắng giặc và thi hành đường lối kháng chiến sai lầm.
  • Giai đoạn sau, trước sức mạnh quân sự của kẻ thù, triều đình nhà Nguyễn không kiên quyết cùng nhân dân chống ngoại xâm, đi từ nhượng bộ này đến nhượng bộ khác, từng bước đầu hàng thực dân Pháp.

• Like
Reactions: Thái Minh Quân
Top Bottom