Tâm sự Tình bạn

kenji1903

Học sinh
Thành viên
27 Tháng hai 2023
58
116
21
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có những lúc thấy rất kỳ, tại sao bạn bè mình lại mong muốn mình nghĩ đến ngta, giành thật nhiều thời gian cho ngta làm gì vậy? Không tôn trọng được khoảng không gian riêng của nhau thì tình bạn sao lâu bền được

Taki kun

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng mười hai 2018
111
337
86
21
Thái Bình
THPT Nam Duyên Hà
Có những lúc thấy rất kỳ, tại sao chính mình lại mong muốn mình đừng nghĩ đến ngta, đừng giành nhiều thời gian cho ngta làm gì vậy? Không tôn trọng được nhu cầu được quan tâm riêng của nhau thì tình bạn sao lâu bền được
không gian riêng hay muốn được quan tâm về đơn giản nó là nhu cầu cá nhân được sinh ra từ cảm xúc cá nhân, tùy vào mức độ cảm xúc nặng hay nhẹ để nhu cầu cao hay thấp, về vấn đề này bạn nên chấp nhận và thấu hiểu cho ng ta nhiều hơn là cố gắng giải đáp hay than phiền

kenji1903

Học sinh
Thành viên
27 Tháng hai 2023
58
116
21
Có những lúc thấy rất kỳ, tại sao chính mình lại mong muốn mình đừng nghĩ đến ngta, đừng giành nhiều thời gian cho ngta làm gì vậy? Không tôn trọng được nhu cầu được quan tâm riêng của nhau thì tình bạn sao lâu bền được
không gian riêng hay muốn được quan tâm về đơn giản nó là nhu cầu cá nhân được sinh ra từ cảm xúc cá nhân, tùy vào mức độ cảm xúc nặng hay nhẹ để nhu cầu cao hay thấp, về vấn đề này bạn nên chấp nhận và thấu hiểu cho ng ta nhiều hơn là cố gắng giải đáp hay than phiền
Taki kunCảm ơn sự chia sẻ của bạn. Mình và bạn của mình đã chia sẻ thẳng thắn với nhau, mình viết lên đây chỉ để lưu dấu dòng tâm trạng của mình, để sau tự mình đọc lại và chiêm nghiệm.
Sự chấp nhận và thấu hiểu nên dựa trên nền tảng của "sự thoải mái". Mình chưa chắc đã tốt để yêu cầu người khác chấp nhận mình, ngược lại người khác cũng không thể bắt ép mình chấp nhận tính cách/ cách cư xử của họ. Hợp nhau thì tới, khắc nhau thì tan.
Trong trường hợp của mình, nhu cầu của bạn mình về vấn đề sự quan tâm thì bạn ấy nên tự thấy trong mình có cảm xúc buồn, tức giận, vì người khác không quan tâm, thì mình có thể là người nghe nhưng mình không phải là người giải quyết cho bạn ấy vấn đề này được. Vì đó là cảm xúc của bạn ấy!
Và mình cần không gian riêng, thì mình nói với bạn ấy, không gian ấy do mình tự tạo ra, bạn ấy không thể xâm phạp vì tự mình đã quyết định như vậy.
Rất rõ ràng phải hong =)))

Ở trên mình viết là rất kỳ, có nghĩa rằng mình cảm thấy kỳ lạ tại sao họ lại có cảm xúc đó, chứ mình không hề thấy tức hay giận vì mình không thấy đó là vấn để. Mình chỉ thấy kỳ lạ, chứ không than phiền!

Tại vì bạn để "không gian riêng" - mong muốn của mình, "sự quan tâm" - của bạn mình, vô cùng 1 mệnh đề nên mình mới cần nói rõ.
Ví dụ cho "không gian riêng" -> mình muốn đi ngủ trước 10h tối, thì bạn ấy muốn video call đến 2h sáng, thì lúc này mình nên thấu hiểu và chấp nhân cho bạn ấy hơn, và nghe điện thoại đến 2h sáng á.

Mình hiểu ý của bạn, nó chỉ đúng khi mình là người ích kỷ chỉ nghĩ cho bản thân của mình, làm cho mối quan hệ bị mất cân bằng.
Cảm ơn bạn lần nữa!!

• Wow
Reactions: b2c.manage

kenji1903

Học sinh
Thành viên
27 Tháng hai 2023
58
116
21
Taki kunà còn nữa, chấp nhận và thấu hiểu cảm xúc của chính mình, là yếu tố quan trọng hơn. Chứ không nên để tình bạn là một cách để thỏa mãn cảm xúc của mình.

• Wow
Reactions: b2c.manage
Top Bottom