Tìm từ láy, từ ghép!

M

mua_sao_choi

các em học :ghép đẳng lập ,giép chính phụ o?..........................................

D

duchuy1999

Gập ghềnh, long lanh là từ láy, lều chỗng, máu mủ, chùa chiền là từ ghép.

T

thuyhoa17

Từ ghép: là từ được cấu tạo bởi 2 chữ, và chính vì là từ ghép nên nó được ghép lại bởi 2 chữ có nghĩa độc lập, cho nên khi tách 2 chữ trong từ đó ra riêng biệt thì mỗi chữ vẫn có nghĩa của nó.

=> từ ghép là lều chỗng, máu mủ, chùa chiền.

Từ láy: là từ mà chữ ở đằng trước là tiếng gốc, và chữ ở sau là láy lại âm hoặc vần của tiếng đầu, cho nên khi tách ra từ đó ra 2 chữ riêng biệt, thì 1 trong 2 chữ hoặc cả 2 chữ trong từ đó đều ko xác định nghĩa.

=> từ láy là: gập nghềnh, long lanh.

V

vinh3517826

gập ghềnh , long lanh , chùa chiền là từ láy còn lều chỗng ,máu mủ là từ ghép

T

tranductrien1974

Từ láy: gập ghềnh, long lanh
Từ ghép 3 từ còn lại trong đó từ "chùa chiền" là từ cổ.

S

sen1198

theo chị thì từ láy là:gập ghềng,long lang là từ láy,còn các từ còn lại là từ ghép:rolleyes:

M

maitrang123

theo mình thì từ láy là:gập ghềng,long lang là từ láy,còn các từ còn lại là từ ghép.Mình thì hổk chắc nhe

D

dieuthamkt

gập ghềnh, máu mủ, long lanh, chùa chiền:từ láy
từ còn lại là từ ghép.Nhớ cảm ơn mình nha

B

baby_moi_vao

giải hộ???????????

gập ghềnh, long lanh là từ láy
lều chỗng, máu mủ là từ ghép
chùa chiên là hán việt đó:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-

T

tung5amkb

từ láy:gập ghềnh,máu mủ,long lanh,chùa chiền.
từ ghép:lều chổng

Bạn nhầm to. Chú ý trong một số tiếng dân tộc, từ "chiền" có nghĩa là chùa! Cẩn thận nha.
Nhầm hơn nữa với từ "máu mủ", tuy là ta không bao giờ nói "mủ máu" (theo tính chất của từ ghép) nhưng chú ý rằng nó có 2 tiếng đều có nghĩa và có nghĩa rộng hơn nghĩa của từng tiếng tạo nên nó (tính chất náy quan trọng nhất và quan trọng hơn tính chất ở trên nha).
Mình có ít lời bình như trên. Các bạn góp ý thêm nhé:D

S

saklovesyao

Lều chõng, chùa chiền là từ ghép. Còn lại là từ láy
Đúng thì thanks nha !
Bạn tung5amkb ơi ! Câu này này: nó có 2 tiếng đều có nghĩa và có nghĩa rộng hơn nghĩa của từng tiếng tạo nên nó
Hình như phải là hẹp hơn chứ !

Top Bottom