Tìm phản ứng không phải pứ axit-bazo

G

gororo

Tìm phản ứng không phải pứ axit-bazo (giải thích)
A. H2SO4 + 2NaOH -> Na2SO4 + 2H2O
B. 6HCl + Fe2O3 -> 2FeCl3 + 3H2O
C. H2SO4 + BaCl2 -> BaSO4 + 2HCl
D. Ca(OH)2 + CO2 -> CaCO3 + H2O
Chọn C
Giải thích đơn giản: vì đây là p.ư trao đổi
Giải thích dài dòng: p.ư 1 thì rõ rồi. Hai p.ư còn lại ta thấy p.tử Fe2O3 khi hòa tan trong nước thì có thể nhận H+; p,tử CO2 khi tan trong nước thì có thể nhường H+ (theo thuyết bron-stet)
P/s: các chất đều ít nhiều tan trong nước nên mới có thể nói như trên

C

cattrang2601

Tìm phản ứng không phải pứ axit-bazo (giải thích)
A. H2SO4 + 2NaOH -> Na2SO4 + 2H2O
B. 6HCl + Fe2O3 -> 2FeCl3 + 3H2O
C. H2SO4 + BaCl2 -> BaSO4 + 2HCl
D. Ca(OH)2 + CO2 -> CaCO3 + H2O
có thể giải thích thế này được không nhỉ............. đáp án là c vì pư axit-bazo sinh ra sản phẩm là muối và nước nên chỉ có c là phù hợp............... cái này có vẻ không được logic lắm.. nhưng đây là trắc nghiệm mà,.... thấy cái nào hợp lí nhất thì khoanh vào mọi người nghĩ sao...................****************************??????????:khi (154)::khi (154)::khi (154):

L

linh_hung_yen

có thể giải thích thế này được không nhỉ............. đáp án là c vì pư axit-bazo sinh ra sản phẩm là muối và nước nên chỉ có c là phù hợp............... cái này có vẻ không được logic lắm.. nhưng đây là trắc nghiệm mà,.... thấy cái nào hợp lí nhất thì khoanh vào mọi người nghĩ sao...................****************************??????????:khi (154)::khi (154)::khi (154):
mình nghĩ ko thể nói như bạn đc
VD nhé NaHCO3+NaOH------>Na2CO3+H2O
pư này cũng sinh ra muối và nước thế theo bạn đây có phải pư axit- bazơ ko
đây ko phải pư axit-bazơ mà đây chỉ là pư bazơ mạnh đẩy bazơ yếu ra khỏi muối thôi
khi nhìn lướt qua thì câu đó mình thấy đúng nhưng có thể nó sẽ sai, phải nhìn nhận thật kĩ rồi hắng đưa ra quyết định (thầy mình hay nói câu này lắm hi hi)

C

cattrang2601

mình nghĩ ko thể nói như bạn đc
VD nhé NaHCO3+NaOH------>Na2CO3+H2O
pư này cũng sinh ra muối và nước thế theo bạn đây có phải pư axit- bazơ ko
đây ko phải pư axit-bazơ mà đây chỉ là pư bazơ mạnh đẩy bazơ yếu ra khỏi muối thôi
khi nhìn lướt qua thì câu đó mình thấy đúng nhưng có thể nó sẽ sai, phải nhìn nhận thật kĩ rồi hắng đưa ra quyết định (thầy mình hay nói câu này lắm hi hi)
tớ tưởng NaHCO3 là axit chứ............ sao lại là bazo nhỉ.......... ????/////// cậu giải thích giùm cái..............

L

linh_hung_yen

tớ tưởng NaHCO3 là axit chứ............ sao lại là bazo nhỉ.......... ????/////// cậu giải thích giùm cái..............
NaHCO3 là kiềm yếu
HCO3------------>H2CO3+OH-(ưu tiên nấc này)
HCO3------------>CO32-+H+
còn NaHSO4 mới cho môi trường axit
HSO4- --------->H2SO3+OH-
HSO4- --------->SO32-+H+ (ưu tiên pư này)

S

sonltt

Bạn này giải thích củ chuối thế, hệt thằng bạn mình :|

T

tokerin

NaHCO3 là kiềm yếu
HCO3------------>H2CO3+OH-(ưu tiên nấc này)
HCO3------------>CO32-+H+
còn NaHSO4 mới cho môi trường axit
HSO4- --------->H2SO3+OH-
HSO4- --------->SO32-+H+ (ưu tiên pư này)

Thế theo bạn [TEX]NaHCO_3 + NaOH[/TEX] thì [TEX]HCO_3^-[/TEX] sẽ phân li như thế nào?
Trong môi trường bazơ mạnh [TEX]NaHCO_3[/TEX] là axit
pư [TEX]NaHCO_3 + NaOH[/TEX] là pư axit bazơ

Top Bottom